Munitions Shortage: "संरक्षण मंत्र्यांशी कोणताही वाद नाही!" शस्त्रास्त्रांच्या तुटवड्यावरून झालेल्या गदारोळात डोनाल्ड ट्रम्प म्हणाले ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया )
मध्य पूर्वेतील लष्करी कारवाया आणि इराणसोबतच्या संघर्षानंतर अमेरिकेच्या संरक्षण मंत्रालयात आणि प्रशासनात मोठा वाद निर्माण झाल्याच्या बातम्यांनी जागतिक वर्तुळात खळबळ उडवून दिली होती. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प (Donald Trump) आणि देशाचे संरक्षण मंत्री पीट हेगसेथ यांच्यात शस्त्रास्त्रांच्या तुटवड्यावरून आणि लष्करी रणनीतीवरून कॅम्प डेव्हिड येथे तीव्र शाब्दिक चकमक झाल्याचा दावा काही प्रमुख अमेरिकन वृत्तपत्रांनी केला होता. मात्र, राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी या सर्व बातम्या फेटाळून लावल्या आहेत. ट्रम्प यांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर स्पष्ट शब्दांत सांगितले की, त्यांच्यात आणि संरक्षण मंत्र्यांमध्ये कोणतीही कटुता नसून ते पीट हेगसेथ यांच्या कामगिरीवर पूर्णपणे समाधानी आहेत.
अमेरिकन माध्यमांमधील काही अहवालांमध्ये असा दावा करण्यात आला होता की, इराणविरुद्धच्या संघर्षात अमेरिकन सैन्याने मोठ्या प्रमाणात क्षेपणास्त्रे आणि इंटरसेप्टर्स वापरल्यामुळे देशाचा राखीव शस्त्रसाठा चिंताजनक पातळीवर खाली आला आहे. या पार्श्वभूमीवर कॅम्प डेव्हिड येथील मंत्रिमंडळाच्या बैठकीदरम्यान ट्रम्प यांनी हेगसेथ यांच्याकडे यावर उत्तर मागितले. परंतु, ट्रम्प यांनी या अहवालांना ‘फेक न्यूज’ असे संबोधत माध्यमांवर कडक शब्दांत ताशेरे ओढले आहेत. ट्रम्प यांच्या मते, माध्यमांमध्ये पसरवल्या जाणाऱ्या या अफवा पूर्णपणे निराधार असून पेंटागॉन आणि व्हाईट हाऊस संयुक्तपणे देशाच्या सुरक्षेसाठी कटिबद्ध आहेत.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : US-Iran Tension: ट्रम्प यांनी दुसऱ्या महायुद्धासारखा भीषण हल्ला का रोखला? इराणच्या ‘अशा’ एका कॉलमुळे टळले महायुद्ध
वॉशिंग्टन पोस्ट आणि इतर काही जागतिक वृत्तसंस्थांनी आपल्या अहवालात असा दावा केला होता की, गेल्या आठवड्यात कॅम्प डेव्हिड येथे झालेल्या बैठकीत ट्रम्प यांनी हेगसेथ यांच्यावर थेट निशाणा साधला. ट्रम्प यांच्या मते, शस्त्रास्त्रांच्या पुरवठ्याबाबत त्यांना आधी सांगण्यात आले होते की सर्व समस्या सुटल्या आहेत; परंतु प्रत्यक्षात इराणवरील पुढील लष्करी कारवायांना मर्यादा येण्यामागे क्षेपणास्त्रांचा तुटवडा हे मुख्य कारण ठरले. अहवालात असाही दावा करण्यात आला होता की, या चकमकीदरम्यान हेगसेथ यांनी या तुटवड्याचे खापर उप संरक्षण सचिव स्टीफन फेनबर्ग यांच्यावर फोडण्याचा प्रयत्न केला.
तथापि, व्हाईट हाऊसच्या प्रेस सेक्रेटरी कॅरोलिन लेविट यांनी हा दावा पूर्णपणे फेटाळून लावला आहे. त्यांनी स्पष्ट केले की, कॅम्प डेव्हिडमध्ये अशा प्रकारची कोणतीही घटना घडलेली नाही आणि माध्यमांमध्ये आलेली बातमी १०० टक्के खोटी आहे. पेंटागॉनचे मुख्य प्रवक्ते शॉन पार्नेल यांनीही या दाव्यांवर प्रतिक्रिया देताना सांगितले की, हेगसेथ यांनी शस्त्रास्त्रांच्या स्थितीबाबत राष्ट्राध्यक्षांची किंवा देशवासीयांची कोणतीही दिशाभूल केलेली नाही. अंतर्गत मतभेद आणि शस्त्रांचा तुटवडा या दोन्ही गोष्टी काल्पनिक असल्याचा पुनरुच्चार पेंटागॉनने केला आहे.
pic.twitter.com/Qzl5rzM3nB — Pete Hegseth (@PeteHegseth) August 6, 2026
credit – social media and Twitter
माध्यमांमध्ये निर्माण झालेली संभ्रमाची परिस्थिती दूर करण्यासाठी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी ‘ट्रुथ सोशल’ वर एक विशेष पोस्ट शेअर केली. या पोस्टमध्ये त्यांनी अमेरिकेच्या लष्करी सामर्थ्याचा गौरव करत सांगितले की, अमेरिकेकडे शस्त्रांचा आणि अत्याधुनिक दारूगोळ्याचा अफाट साठा उपलब्ध आहे. विशेषतः काही प्राणघातक क्षेपणास्त्रांच्या बाबतीत अमेरिकेची स्थिती अत्यंत मजबूत असून कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीला तोंड देण्यासाठी देश सज्ज आहे.
ट्रम्प यांनी पुढे नमूद केले की, अमेरिकेतील संरक्षण उत्पादक कंपन्या सध्या देशाच्या इतिहासातील सर्वात मोठ्या प्रमाणावर नवीन कारखाने आणि प्लांट उभारणीचे काम करत आहेत. लष्करासाठी आवश्यक असलेल्या क्षेपणास्त्रांची आणि शस्त्रांची निर्मिती दिवसरात्र वेगाने सुरू असून ती वेळोवेळी सैन्याला पुरवली जात आहेत. त्यामुळे अमेरिकेची लष्करी क्षमता कमकुवत झाल्याचे दावे पूर्णपणे दिशाभूल करणारे आहेत.
आपल्या निवेदनात ट्रम्प यांनी राष्ट्रीय सुरक्षेशी संबंधित संवेदनशील माहिती आणि दिशाभूल करणाऱ्या बातम्या लीक करणाऱ्यांविरुद्ध तीव्र संताप व्यक्त केला. अशा प्रकारे प्रशासनातील गोपनीय बाबी बाहेर पसरवणे हा एक प्रकारे देशद्रोहाचा प्रकार असल्याचे ट्रम्प यांनी म्हटले. या माहितीच्या स्त्रोतांचा आणि ‘लीकर्स’चा शोध घेतला जात असून त्यांना कायदेशीर प्रक्रियेद्वारे दीर्घकालीन तुरुंगवासाची शिक्षा दिली जाईल, असा स्पष्ट इशारा त्यांनी दिला आहे.
अमेरिकन प्रसारमाध्यमांनी दिलेल्या माहितीनुसार, मध्य पूर्वेतील THAAD (थॉड) क्षेपणास्त्र संरक्षण प्रणालीचे सुमारे ८० टक्के इंटरसेप्टर्स आणि पॅट्रियट प्रणालीचे अनेक क्षेपणास्त्रे वापरली गेल्यामुळे काही लष्करी अधिकाऱ्यांनी साठ्याबाबत चिंता व्यक्त केली होती. परंतु, व्हाईट हाऊसच्या सूत्रांनुसार, ट्रम्प यांना लष्करी साठ्याच्या या स्थितीची आधीपासूनच कल्पना होती आणि त्यांनी या परिस्थितीचा सामना करण्यासाठी आवश्यक त्या सर्व आर्थिक आणि औद्योगिक उपाययोजनांचे आदेश दिले आहेत.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Mojtaba Khamenei: इराणच्या सर्वोच्च नेत्यांशी बोलणे अत्यंत कठीण; राष्ट्राध्यक्ष पेझेश्कियान यांनी उकलले त्या ‘गुप्त’ भेटीचे गूढ
संरक्षण मंत्री पीट हेगसेथ यांच्या पाठोपाठ उभे राहत ट्रम्प यांनी त्यांच्या नेतृत्वाचे कौतुक केले. ट्रम्प यांनी म्हटले की, “पीट हेगसेथ हे सैन्यामध्ये अत्यंत सन्माननीय स्थान राखून आहेत. त्यांनी पेंटागॉनमध्ये आणि लष्करी रचनेत अकल्पनीय सुधारणा घडवून आणल्या आहेत. नोकरशाही दूर करणे, सैन्यात शिस्त आणणे आणि भरतीची प्रक्रिया ऐतिहासिक पातळीवर नेण्याचे काम त्यांनी केले आहे.” इराण आणि मध्य पूर्वेतील सुरू असलेल्या लष्करी तणावाच्या पार्श्वभूमीवर अमेरिका आपल्या संरक्षणाबाबत अत्यंत गंभीर असून कोणत्याही अफवांवर विश्वास ठेवू नये, असे आवाहन प्रशासनाकडून करण्यात आले आहे. ट्रम्प यांच्या या स्पष्टीकरणामुळे पेंटागॉन आणि व्हाईट हाऊसमधील कथित संघर्षावर सध्या तरी पडदा पडला आहे.






