
Love Jihad नंतर आता Lenskart मध्ये टिकली-टिळा लावण्यावर बंदी, ड्रेस कोड वादावर CEO ने दिले स्पष्टीकरण
टाटांची आयटी कंपनी टीसीएसच्या नाशिक कार्यालयातील धर्मांतर आणि लव्ह जिहादवरून निर्माण झालेला वाद इतका वाढला की कंपनीला कार्यालय बंद करण्यास भाग पडले. कथित ‘लव्ह जिहाद’ प्रकरणानंतर, टीसीएसने आपल्या सर्व कर्मचाऱ्यांना घरून काम करण्यास पाठवले आहे. नाशिक कार्यालय तात्पुरते बंद करण्यात आले आहे. एका कॉर्पोरेट कंपनीमधील धर्मांतराच्या या घटनेने सर्वांना धक्का बसला आहे. हे प्रकरण अजून शमले नसतानाच, आयकेअर कंपनी लेन्सकार्टमध्ये एक नवीन वाद निर्माण झाला आहे. पियुष बन्सल यांच्या लेन्सकार्ट कंपनीतील कथित ‘ड्रेस कोड’वरून वाद निर्माण होत आहे.
लेन्सकार्टच्या कार्यालये आणि स्टोअर्ससाठीच्या ड्रेस कोड मार्गदर्शिकेवरून वाद निर्माण झाला आहे. लेन्सकार्टच्या कर्मचाऱ्यांसाठी तयार केलेल्या स्टाईल गाईडच्या पान क्रमांक ११ मुळे वाद निर्माण झाला आहे. या मार्गदर्शिकेनुसार, कंपनी हिजाबला परवानगी देते, परंतु टिकली, टिळा आणि कलावा यांसारख्या हिंदू धार्मिक महत्त्वाच्या वस्तूंना बंदी घालते.
चित्रपट निर्माता-दिग्दर्शक अशोक पंडित यांनी एक व्हिडिओ शेअर करून लेन्सकार्टच्या ड्रेस कोड धोरणावर जोरदार टीका केली आहे. त्यांनी कंपनीच्या स्टाईल गाईडमधील ड्रेस कोड पानाचा फोटो शेअर केला आणि लिहिले की, कंपनीत हिजाब घालण्यास परवानगी आहे, परंतु धार्मिक टिका, टिळा, बिंदी आणि मेहंदी लावण्यास परवानगी नाही. कोणत्याही प्रकारची टोपी किंवा हॅट घालण्यास मनाई आहे. सिंदूर लावण्याबाबतही नियम आहेत, ज्यानुसार जर महिलेने सिंदूर लावला, तर तो अगदी कमी प्रमाणात असावा आणि कपाळावर दिसू नये. टिकली लावण्यास परवानगी नाही.
सोशल मीडियावर झालेल्या टीकेनंतर, लेन्सकार्टचे संस्थापक आणि सीईओ पियुष बन्सल यांनी व्हायरल झालेल्या ड्रेस कोडबाबतच्या परिस्थितीवर स्पष्टीकरण देण्यासाठी स्वतः पुढे येऊन सांगितले की, तो एक कालबाह्य आणि चुकीचा दस्तऐवज होता. कंपनीचे ग्रूमिंग धोरण बदलले आहे. त्यांनी असेही सांगितले की धार्मिक श्रद्धा आणि संस्कृतीवर कोणतेही निर्बंध नाहीत. टिकली आणि टिळा यासह कोणत्याही धार्मिक अभिव्यक्तीवर निर्बंध नाहीत, असे त्यांनी स्पष्ट केले.
लेन्सकार्ट ही देशातील आघाडीची आयवेअर कंपनी आहे. पियुष बन्सल यांचा स्टार्टअप २०१९ मध्ये युनिकॉर्न बनला. कंपनीचे मूल्यांकन अंदाजे ५.६ अब्ज डॉलर्स आहे. जानेवारीमध्ये कंपनीचा निव्वळ नफा १.३१ अब्ज रुपयांवर पोहोचला. कंपनीचा महसूल ३८.८% ने वाढून जवळपास २३ अब्ज डॉलर्सवर पोहोचला आहे. ‘शार्क टँक इंडिया’मध्ये सहभागी झाल्यापासून पियुष बन्सल चर्चेत आहेत.
राघव चड्ढांचा BJP ने घेतला बदला? नवनियुक्त AAP राज्यसभा उपनेते अशोक मित्तल ED च्या रडारवर