तिरुपती मंदिर समितीत मोठी उलथापालथ, हिंदू नसलेल्या १८ कर्मचाऱ्यांना हटवलं, नेमकं कारण काय?
पुन्हा एकदा तिरुपती मंदिराच्या प्रसादात किडे सापडल्याचा दावा एका भक्ताने केला. आंध्र प्रदेशातील तिरुपती मंदिरातील भगवान व्यंकटेश्वराला अर्पण करताना प्रसादात किडे सापडल्याचा दावा भक्तांकडून करण्यात आला. गेल्या बुधवारी दुपारी दीड वाजता मंदिरात जेवण सुरू असताना ही घटना घडली. एका भक्ताने दावा केला की, त्याला त्याच्या दही भातामध्ये सेंटीपीड सापडले. मात्र, तिरुमला तिरुपती देवस्थानमने (TTD) भक्ताचा हा दावा फेटाळून लावला आहे.
वारंगलहून तिरुपतीला मंदिरात दर्शनासाठी आलेला चंदू म्हणाला, ‘जेव्हा मी कर्मचाऱ्यांसमोर हा मुद्दा मांडला तेव्हा त्यांची प्रतिक्रिया धक्कादायक होती. असे कधी कधी घडते असेही ते म्हणाले. यानंतर त्यांनी प्रसादाचा फोटो आणि व्हिडिओ घेऊन मंदिर अधिकाऱ्यांशी संपर्क साधला. त्यांनी प्रथम हे प्रकरण गांभीर्याने घेतले नाही आणि नंतर त्यांना धमकावण्याचा प्रयत्न केला.
चंदू म्हणाला, ‘मला मंदिराच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की प्रसाद देण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या पानांमधून कीटक आला असावा.’ मात्र हा निष्काळजीपणा निषेधार्ह असल्याचे तक्रारदाराचे म्हणणे आहे. मुले किंवा इतरांनी दूषित अन्न खाल्ले तर जबाबदार कोण? दुसरीकडे, टीटीडीने हे आरोप फेटाळले आहेत आणि असे दावे निराधार आणि खोटे असल्याचे म्हटले आहे. मंदिरात दररोज हजारो लोकांसाठी ताजा प्रसाद तयार केला जातो यावर त्यांनी भर दिला. पण, त्यात काही कीटक सापडले. “टीटीडी श्रीवारी दर्शनासाठी येणाऱ्या हजारो भाविकांसाठी गरम अन्नाचा प्रसाद तयार करते,” असे निवेदनात म्हटले आहे. सेंटीपीड्स लक्षात न येता अन्नात पडू शकतात हा अपुष्ट दावा आहे.’
टीटीडीने म्हटले आहे की प्रसादासंबंधीच्या टिप्पण्या हा भक्तांना भगवान व्यंकटेश्वरावरील त्यांच्या श्रद्धेपासून दूर करण्याचा प्रयत्न असू शकतो. तसेच ते संस्थेला बदनाम करण्याचे साधन आहे. तिरुपती प्रसादात जंत सापडल्याचा दावा अशा वेळी करण्यात आला आहे, जेव्हा लाडूमध्ये चरबीच्या भेसळीवरून गदारोळ सुरू आहे. सुप्रीम कोर्टाच्या आदेशानुसार, सीबीआयच्या मदतीने एक विशेष तपास पथक (एसआयटी) लाडूमधील मिलवॉटरच्या दाव्याची चौकशी करत आहे. आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री एन चंद्राबाबू नायडू यांनी या महिन्याच्या सुरुवातीला मोठा आरोप केला होता. ते म्हणाले की, राज्यात वायएस जगनमोहन रेड्डी यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारच्या काळात तिरुपती मंदिरासाठी लाडू तयार करण्यासाठी प्राण्यांच्या चरबीचा वापर केला जात होता.
मुख्यमंत्री एन. चंद्राबाबू नायडू यांनी शनिवारी सांगितले की, तिरुमला टेकडीवर वसलेल्या भगवान व्यंकटेश्वर मंदिराला भेट देणाऱ्या भाविकांनी ‘लाडू प्रसादम’च्या गुणवत्तेबद्दल समाधान व्यक्त केले आहे. तिरुमला टेकडीवर तिरुमला तिरुपती देवस्थानमने उभारलेल्या वकुलमठ केंद्रीय स्वयंपाकघराचे उद्घाटन करण्यात आले. त्यानंतर नायडू म्हणाले की लाडू प्रसादम बनवण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या घटकांच्या गुणवत्तेची चाचणी घेण्यासाठी प्रयोगशाळा स्थापन करण्याव्यतिरिक्त, आवश्यक असल्यास, TTD तिरुमला येथील संपूर्ण प्रक्रियेबद्दल सूचनांसाठी IIT तिरुपतीचा सल्ला देखील घेऊ शकते. नायडू यांनी व्यंकटेश्वर स्वामी मंदिराचे व्यवस्थापक TTD च्या अधिकाऱ्यांसोबत आढावा बैठक घेतली. प्रसाद बनवताना उत्तम दर्जाचा घटकच वापरला जाईल याची काळजी घेण्यास सांगितले.