(फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
भारतीय चित्रपटसृष्टीतील विलक्षण योगदानासाठी ओळखले जाणारे आशुतोष गोवारीकर यांनी राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय व्यासपीठावर विशेष ठसा उमटवला आहे. त्यांचा प्रतिष्ठित चित्रपट लगान 2002 मध्ये सर्वोत्कृष्ट परदेशी भाषा चित्रपट श्रेणीत अकादमी पुरस्कारासाठी नामांकित झाला होता आणि युरोपियन चित्रपट पुरस्कारांमध्ये सर्वोत्कृष्ट नॉन-युरोपियन चित्रपटासाठी स्क्रीन आंतरराष्ट्रीय पुरस्कार प्राप्त झाला होता. या चित्रपटाने लोकार्नो, लीड्स, नॅटफिल्म, पोर्टलँड आणि बर्गन सारख्या प्रतिष्ठित जागतिक महोत्सवांमध्ये अनेक प्रेक्षक पुरस्कार जिंकले आहेत.
त्यांच्या ऐतिहासिक महाकाव्य चित्रपट जोधा अकबरला साओ पाउलो आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवात सर्वोत्कृष्ट परदेशी भाषेतील चित्रपटासाठी प्रेक्षक पुरस्कार आणि कझान, रशिया येथील गोल्डन मिनबार आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवात सर्वोत्कृष्ट चित्रपट पुरस्कार मिळाला आहे. तसेच, त्यांचे व्हॉट्स युवर राशी आणि मोहेंजो दारो यांना अनुक्रमे टोरोंटो आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सव आणि लोकार्नो आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवात मान्यता मिळाली आहे.
इफ्फीचे अध्यक्ष आणि महोत्सवाचे संचालक शेखर कपूर यांनी गोवारीकर यांच्या नियुक्तीचे कौतुक करताना म्हटले आहे की, “अध्यक्षांना सिनेमाची सखोल माहिती आणि विविध दृष्टिकोन पाहण्याची क्षमता असली पाहिजे. आशुतोषच्या चित्रपटांनी नेहमीच वैविध्यपूर्ण आणि अनोखी कथा सांगण्याच्या पद्धती दाखवल्या आहेत, त्यांनी हे पद स्वीकारल्याबद्दल आम्ही त्यांचे आभारी आहोत. या वर्षी IFFI आंतरराष्ट्रीय ज्युरी अध्यक्ष.’ असे ते म्हणाले.
निर्माता आशुतोष गोवारीकरसंबंधित बातमी वाचण्यासाठी इथे क्लीक करा
ही प्रतिष्ठित भूमिका साकारल्याबद्दल आनंद आणि सन्मान व्यक्त करताना, आशुतोष यांनी आपले मन व्यक्त केले ते म्हणाले की, “सिनेमा सतत विकसित होत आहे, आणि या उत्क्रांतीचे साक्षीदार होण्यासाठी चित्रपट महोत्सवाशिवाय दुसरे कोणते स्थान नाही हे या बदलाचे प्रतीक आहे त्याचा एक भाग होणं माझ्यासाठी गौरवास्पद आहे.” असे चित्रपट निर्माता आशुतोष गोवारीकर म्हणाले.
ते पुढे म्हणाले, “मला महोत्सवाचे संचालक श्री शेखर कपूर आणि IFFI आणि NFDC संघाचे या वर्षीच्या आंतरराष्ट्रीय ज्युरीचे अध्यक्षपद भूषवल्याबद्दल मी त्यांचे आभार मानू इच्छितो.’ असे ते म्हणाले. माहिती आणि प्रसारण मंत्रालय, NFDC आणि ESG च्या सहकार्याने, 20 ते 28 नोव्हेंबर 2024 दरम्यान गोव्यात 55 वा भारतीय आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सव (IFFI) आयोजित करण्यात येणार आहे. कथाकथनकार आणि सिनेमा प्रेमींसाठी एक तारकीय आणि वैविध्यपूर्ण कार्यक्रम त्यांना पाहायला मिळणार आहे. ज्यामुळे जागतिक सिनेमाचा अविस्मरणीय उत्सव निर्माण होईल.