
उत्तर प्रदेश, पंजाबसह 5 राज्यांत मार्चमध्ये निवडणुका होणार? राज्यांमध्ये जनगणनेच्या कामाला गती
नवी दिल्ली : उत्तर प्रदेशसह पाच राज्यांमध्ये होणाऱ्या आगामी विधानसभा निवडणुका लक्षात घेता, जनगणना वेगाने केली जात आहे. मात्र, मणिपूरमधील जनगणना सध्यापुरती पुढे ढकलण्यात आली आहे. निवडणूक आयोग फेब्रुवारी-मार्च २०२७ मध्ये या पाच राज्यांमध्ये निवडणुका घेऊ शकतो, असे मानले जात आहे.
गेल्या वेळी उत्तर प्रदेश आणि पंजाबसह पाच राज्यांमध्ये एकाच वेळी निवडणुका घेण्यात आल्या होत्या. जर एकापेक्षा जास्त विधानसभांचा कार्यकाळ एकापाठोपाठ एक संपत असेल, तर निवडणूक आयोग सामान्यतः ज्या राज्याचा कार्यकाळ आधी संपतो, त्या राज्यासाठी निवडणुकीची तारीख निश्चित करतो. मणिपूर विधानसभेचा कार्यकाळ १३ मार्च रोजी संपत आहे. उत्तर प्रदेश विधानसभेचा कार्यकाळ सर्वात शेवटी, २२ मे रोजी संपत आहे. त्यामुळे, निवडणूक आयोग मणिपूर विधानसभेच्या तारखेचा विचार करून सर्व पाच राज्यांमध्ये एकाच वेळी निवडणुका घेऊ शकतो.
मार्चपर्यंत कार्यकाळ संपणारे राज्य
मणिपूर आणि उत्तर प्रदेश व्यतिरिक्त, गोवा विधानसभेचा कार्यकाळ १४ मार्च रोजी, पंजाबचा कार्यकाळ १६ मार्च रोजी आणि उत्तराखंडचा कार्यकाळ २८ मार्च रोजी संपत आहे. परिणामी, या पाचही राज्यांमध्ये फेब्रुवारी-मार्चमध्ये विधानसभा निवडणुका होण्याची दाट शक्यता आहे. राज्याच्या विधानसभेचा कार्यकाळ संपण्याच्या सहा महिने आधीपर्यंत कधीही निवडणुका घेण्याचा अधिकार निवडणूक आयोगाला आहे. या पाचपैकी तीन राज्यांमध्ये एसआयआर प्रक्रिया आधीच पूर्ण झाली आहे.
पश्चिम बंगालमध्ये विक्रमी मतदानाची नोंद
दुसरीकडे, पश्चिम बंगाल आणि संपूर्ण तामिळनाडूमध्ये पहिल्या टप्प्यात पार पडलेल्या मतदानाबाबत मतदारांनी प्रचंड उत्साह दर्शवला. निवडणूक आयोगाने सायंकाळी ५ वाजेपर्यंत नोंदवलेले अंदाजित मतदानाचे कल जाहीर केले आहेत. या आकडेवारीनुसार, तामिळनाडूमध्ये मतदानाचे प्रमाण अंदाजे ८२.२४ टक्के नोंदवले गेले, तर पश्चिम बंगालच्या पहिल्या टप्प्यात हा आकडा सुमारे ८९.९३ टक्के इतका होता.