फोटो सौजन्य- istock
यंदा दिवाळीबाबत लोकांमध्ये बराच संभ्रम होता, तो आता दूर झाला आहे. यंदाची दिवाळी 31 ऑक्टोबर रोजी साजरी होणार आहे. धनत्रयोदशी दिवाळीच्या दोन दिवस आधी साजरी केली जाते, म्हणजेच यावेळी 29 ऑक्टोबर रोजी धनत्रयोदशी आहे. कार्तिक महिन्यातील कृष्ण पक्षातील त्रयोदशी तिथीला धनतेरस सण साजरा केला जातो. या दिवशी लोक लक्ष्मी, भगवान धन्वंतरी आणि भगवान गणेशाची पूजा करतात. पौराणिक मान्यतेनुसार, समुद्रमंथनाच्या वेळी भगवान धन्वंतरी अमृत पात्र घेऊन बाहेर पडले. कदाचित म्हणूनच या दिवशी भांडी खरेदी केली जातात, जी शुभ मानली जाते.
धनत्रयोदशीच्या दिवसापासून दिवाळी सुरू होते. धनत्रयोदशीला सोने, चांदी, झाडू, धने, पितळेची भांडी, गोमती चक्र इत्यादी खरेदी करणे शुभ मानले जाते. पण, धनत्रयोदशीच्या दिवशीही मीठ विकत घेतले पाहिजे, हे तुम्हाला माहीत आहे का? जर तुम्ही कोणत्याही वर्षी मीठ विकत घेतले नसेल तर या वर्षी धनत्रयोदशीला मीठाचे पाकीट जरूर खरेदी करा.
हेदेखील वाचा- महाभारतात गंगाने आपल्या 7 मुलांना का मारले?
धार्मिक आणि पौराणिक मान्यतेनुसार, धनत्रयोदशीच्या दिवशी मीठाचे पाकीट खरेदी करा. हे शुभ मानले जाते. हे मीठ जेवणात वापरा. धनत्रयोदशीला मीठ खरेदी केल्याने घरातील गरिबी दूर होते. घरात सुख-समृद्धी येते. घरातून नकारात्मक ऊर्जा काढून टाकली जाते आणि त्यामध्ये सकारात्मक ऊर्जा ओतली जाते. घरात धनाची देवी लक्ष्मीचे आगमन होते. ती आनंदी आहे. रोग, त्रास आणि आजार आपल्या घरापासून दूर राहतात. घरातील आर्थिक परिस्थिती चांगली राहील. पैसा मिळतो. मीठ विकत घेताना एक गोष्ट लक्षात ठेवा की ते तुम्ही स्वतःच्या कमावलेल्या पैशाने खरेदी करा, कर्ज घेऊन किंवा कर्ज घेऊन नव्हे. धनत्रयोदशीच्या दिवशी इतर कोणाकडूनही मीठ मागू नका.
तुम्ही पाण्यात मीठ टाका आणि पुसून घ्या. यामुळे कौटुंबिक वाद, भांडणे आणि कुटुंबातील सदस्यांमधील मतभेद दूर होतील.
मिठाच्या पाण्याने पुसल्याने घरातील नकारात्मक ऊर्जा दूर होते आणि सकारात्मकता येते.
काचेच्या भांड्यात थोडे मीठ टाका. घराच्या उत्तर, पूर्व दिशेला ठेवा. असे मानले जाते की यामुळे संपत्ती कमी होत नाही. आर्थिक स्थिती सुधारते.
हेदेखील वाचा- तुमचा मधल्या पायाचे बोट अंगठ्यापेक्षा मोठे असेल तर त्याचा नेमका अर्थ काय?
आपल्या तळहातावर थोडे मीठ घ्या आणि ते आपल्या डोक्यावर तीन वेळा फिरवा. ते तुमच्या दुकानाच्या बाहेर किंवा व्यवसायाच्या ठिकाणी ठेवा. व्यवसायात नफा व फायदा होऊ शकतो.
हे मीठ शिजवताना वापरा. यामुळे संपत्तीत घट होत नाही.
धनत्रयोदशीला खरेदी केलेल्या वस्तू, विशेषत: सोन्या-चांदीचे दागिने, समृद्धी आणि संपत्तीत वाढ दर्शवतात. या दिवशी नवीन दागिने खरेदी केल्याने आर्थिक स्थिती सुधारण्याची आणि समृद्धीची शक्यता वाढते.