फोटो सौजन्य- istock
काही तासांतच 2024 सालातील दुसरे आणि शेवटचे सूर्यग्रहण होणार आहे. मात्र, हे सूर्यग्रहण भारतात दिसणार नाही. त्यामुळे त्याचा सुतक काळही मानला जाणार नाही. मात्र पितृ अमावस्येच्या रात्री आणि शारदीय नवरात्रीच्या प्रारंभी सूर्यग्रहणाची छाया असेल. त्यामुळेच हे सूर्यग्रहण विशेष आहे. ज्योतिषशास्त्राच्या दृष्टिकोनातून याबद्दल बोलायचे झाल्यास, कन्या राशीमध्ये होणारे हे सूर्यग्रहण शनि आणि सूर्य यांसारखे कट्टर शत्रू ग्रहदेखील समोरासमोर आणले आहे. सूर्य कन्या राशीत केतूशी युती करत आहे, तर शनि कुंभ राशीत आहे.
सर्वपित्री अमावस्येचा कालावधी
यंदा सर्वपित्री अमावस्या 2 ऑक्टोबरला येत असून त्याच दिवशी सूर्यग्रहणही होणार आहे. सर्वपित्री अमावस्येचा शुभ मुहूर्त 1 ऑक्टोबर रोजी रात्री 9.39 वाजता सुरू होईल आणि तिथी 3 ऑक्टोबर रोजी सकाळी 12.18 वाजता समाप्त होईल. यासोबतच सर्वार्थ सिद्धी योग देखील तयार होत आहे ज्याचा शुभ मुहूर्त 2 ऑक्टोबर रोजी दुपारी 12.23 ते 3 ऑक्टोबर रोजी सकाळी 6.15 पर्यंत असेल.
हेदेखील वाचा- वर्षातील शेवटच्या सूर्यग्रहणाची वेळ आणि इतर महत्त्वाच्या गोष्टी जाणून घेऊया
सूर्यावर शनि-राहूची धोकादायक दृष्टी
कन्या राशीत होणाऱ्या सूर्यग्रहणाच्या वेळी राहूची पूर्ण दृष्टी सूर्यावर असेल. या ग्रहणाच्या वेळी कन्या राशीतील सूर्य, चंद्र, बुध आणि केतू या चार महत्त्वाच्या ग्रहांचा मेळावा होईल. शनि कुंभ राशीत आहे. यामुळे शनि आणि सूर्य षडाष्टक योग तयार करत आहेत.
प्रचंड उलथापालथ होईल
या सर्व ग्रहांची सध्याची स्थिती चांगली म्हणता येणार नाही. यामुळे जगात मोठी राजकीय उलथापालथ होऊ शकते. त्याचा आर्थिक परिस्थितीवर नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. यामुळे हिंसा किंवा युद्ध देखील होऊ शकते. याशिवाय हे ग्रहण मेष, मिथुन, कर्क आणि वृश्चिक राशीसाठी चांगले नाही.
हेदेखील वाचा- सर्वपित्री अमावस्येला मूलांक 8 असलेल्यांना पितरांचा आशीर्वाद मिळण्याची शक्यता
सर्वपित्री अमावस्येला हे काम करा
सूर्यग्रहणाचा सुतक कालावधी वैध नाही, म्हणून आज पितृ अमावस्येचे सर्व विधी योग्य पद्धतीने करावेत. यामुळे पितृदोष आणि गृहदोष दूर होतील. दानधर्म करा. शक्य असल्यास गंगा, यमुना, सरस्वती, नर्मदा या पवित्र नद्यांच्या पाण्यात स्नान करावे. ग्रहण संपल्यानंतर उद्या 3 ऑक्टोबर रोजी सकाळी नवरात्रीच्या घटस्थापनापूर्वी स्नान करून संपूर्ण घरात गंगाजल शिंपडावे. यानंतर ग्रहणाच्या अशुभ प्रभावापासून रक्षण व्हावे म्हणून पूजा, दान इत्यादी करा.