Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • T20 World Cup 2026 |
  • Gold Rate |
  • Marathi News |
  • Holi
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

‘मला उशीर अजिबात मंजूर नाही, लवकर पावलं उचला नाहीतर…’, ट्रम्पची हमासला धमकी

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पॅलेस्टिनी दहशतवादी गट हमासला इशारा दिला आहे की, हमासने त्वरीत कारवाई करावी अन्यथा कोणाचाही विश्वास उरणार नाही. इस्रायलसह शांतीच्या दिशेने पावले उचलावी.

  • By दिपाली नाफडे
Updated On: Oct 04, 2025 | 10:54 PM
ट्रम्पने दिली हमासला धमकी (फोटो सौजन्य - Instagram)

ट्रम्पने दिली हमासला धमकी (फोटो सौजन्य - Instagram)

Follow Us
Close
Follow Us:

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी हमासला स्पष्ट इशारा दिला आहे: “जर त्यांनी त्यांच्या शांतता प्रस्तावाला उशीर केला तर संपूर्ण करार रद्दबातल मानला जाईल.” ट्रम्प म्हणाले, “मी विलंब सहन करणार नाही आणि जर गाझा पुन्हा धोका बनला तर सर्वकाही धोक्यात येईल.” ट्रम्पच्या धमकीनंतर काही तासांतच, इस्रायलने गाझा शहरावरील हल्ले थांबवण्याचे आदेश दिले. 

हे सर्व त्यांच्या २० कलमी “ट्रम्प योजने” चा भाग आहे, ज्यामध्ये ओलिसांची सुटका, गाझामधून सैन्य मागे घेणे आणि नवीन संक्रमणकालीन व्यवस्थेचा आराखडा समाविष्ट आहे. तथापि, गाझावर पुन्हा बॉम्बहल्ला करण्यात आला आहे, ज्यामुळे ही शांतता योजना खरोखरच शाश्वत राहील का याबद्दल प्रश्न उपस्थित होत आहेत.

ट्रम्पचा थेट अल्टिमेटम, “उशीर झाल्यास…”

ट्रम्पने त्यांच्या ट्रुथ सोशल पोस्टमध्ये लिहिले आहे, “बॉम्बहल्ला तात्पुरता थांबवल्याबद्दल, आम्हाला शांतता करार आणि ओलिसांच्या सुटकेची संधी दिल्याबद्दल मी इस्रायलचा आभारी आहे. परंतु हमासने त्वरीत कारवाई करावी, अन्यथा खेळ संपला आहे.” त्यांच्या विधानानंतर, इस्रायल आर्मी रेडिओने पुष्टी केली की गाझा शहरात सुरू असलेल्या कारवाईला थांबवण्याचे आदेश मिळाले आहेत.

तथापि, अजूनही चित्र तितकेसे स्पष्ट नाही. शनिवारीही इस्रायली सैन्याने गाझा शहर आणि अल-मावासी परिसरात हवाई हल्ले केले. या हल्ल्यांमध्ये दोन मुलांसह किमान सहा जण ठार झाले. वाफा वृत्तसंस्थेच्या मते, मध्य गाझा येथील एका बेकरीजवळ ड्रोन हल्ल्यात “डझनभर” लोक मारले गेले आहेत. 

काही अटींसह हमास तयार

ट्रम्पच्या योजनेला उत्तर देताना, हमासने म्हटले आहे की ते ४८ ओलिसांना सोडण्यास आणि गाझामधील सत्ता सोडण्यास तयार आहेत, परंतु इतर अटींवर नंतर चर्चा केली जाईल. ट्रम्पने या प्रतिसादाचे वर्णन “सकारात्मक” असे केले आणि म्हटले की शांततेची वेळ जवळ आली आहे. इस्लामिक जिहाद ग्रुप (PIJ) सोबत हमासने या प्रस्तावाला पाठिंबा दिला. याचा अर्थ असा की गाझामधील सर्व प्रमुख सशस्त्र गट आता करारासह पुढे जाण्यास तयार आहेत.

Russia Ukraine War: महाभयंकर! रशियाने रेल्वे,बस काहीच सोडले नाही! Air Strike करत थेट…; 30 जखमी

इस्रायल सहमत झाले का? 

इस्रायली पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू आता प्रचंड दबावाखाली आहेत. ट्रम्पच्या मंजुरीनंतर, आंतरराष्ट्रीय आणि स्थानिक पातळीवर, लोक त्यांच्याकडून करार अंतिम करण्याची अपेक्षा करत आहेत. विरोधी पक्षनेते यायर लापिड यांनीही याला “खरी संधी” म्हटले आणि जर यामुळे ओलिसांची सुटका झाली आणि युद्ध संपले तर ते नेतन्याहू यांना राजकीयदृष्ट्या पाठिंबा देतील असे सांगितले. इस्रायली माध्यमांच्या वृत्तानुसार, ट्रम्पच्या योजनेच्या पहिल्या टप्प्यावर काम सुरू करण्याचे आदेश वाटाघाटी पथकाला मिळाले आहेत. तथापि, बरेच तपशील अस्पष्ट आहेत.

ट्रम्पची ‘२०-कलमी योजना’: गाझासाठी एक नवीन रूपरेषा

ट्रम्पच्या २० मुद्द्यांपैकी सर्वात महत्वाचे म्हणजे:

  • ७२ तासांच्या आत ओलिसांची सुटका, त्याबदल्यात १,००० हून अधिक पॅलेस्टिनी कैद्यांची सुटका
  • गाझातून इस्रायली सैन्याची हळूहळू माघार
  • हमासचे नि:शस्त्रीकरण (ज्यावर हमास आतापर्यंत मौन बाळगून आहे)
  • गाझासाठी मानवतावादी मदत आणि पुनर्बांधणी निधी आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे – ट्रम्प स्वतः देखरेखीखाली असलेल्या गाझासाठी एक संक्रमणकालीन प्राधिकरण
  • याचा अर्थ अमेरिका नवीन गाझा प्रशासनात थेट सहभागी असेल, ज्यामुळे हा संपूर्ण करार आणखी राजकीय होईल
परिस्थिती अजूनही भयानक

गाझामधील जवळजवळ दोन वर्षांच्या युद्धाने या भागाला उद्ध्वस्त केले आहे. गाझा आरोग्य प्राधिकरणाच्या मते, ६७,००० हून अधिक पॅलेस्टिनी, ज्यामध्ये बहुतेक नागरिकांचा समावेश आहे, मारले गेले आहेत. जवळजवळ १७०,००० लोक जखमी झाले आहेत आणि लाखो लोक विस्थापित झाले आहेत. 

संयुक्त राष्ट्रांच्या अहवालात असे म्हटले आहे की गाझा आता उपासमारीचा सामना करत आहे. अनेक भागात, लोक अनेक महिन्यांपासून वीज आणि औषधांशिवाय आहेत. ट्रम्प योजनेत “मदतवाढ” च्या तरतुदींचा समावेश आहे, परंतु इस्रायलच्या नाकाबंदी धोरणामुळे हे कठीण होऊ शकते.

US-Venezuela Tension: अमेरिकेची लढाऊ विमानं व युद्धनौका तैनात; व्हेनेझुएलासाठी पुढचे २४ तास तणावाचे

‘शांतता की राजकारण?’

आतापर्यंत, चिन्हे असे सूचित करतात की हमास आणि ट्रम्प दोघेही एकमेकांच्या हालचालींवर लक्ष ठेवून आहेत. ट्रम्पच्या अल्टिमेटमवरून स्पष्ट होते की त्यांना जलद निकाल हवे आहेत. तथापि, गाझामध्ये दररोज होणारे हल्ले आणि मृत्यू या “शांतता करार” बद्दल प्रश्न उपस्थित करत आहेत. सध्या, इजिप्त, हमास आणि इस्रायल यांच्यात एका नवीन परिषदेची तयारी सुरू आहे ज्यामध्ये गाझाचे भविष्य निश्चित केले जाईल.

Web Title: American president donald trump warned hamas to move quickly as gaza peace plan

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Oct 04, 2025 | 10:54 PM

Topics:  

  • Donald Trump
  • Hamas
  • Israel Hamas War

संबंधित बातम्या

Trump 2026: ट्रम्पच्या थापा काही संपेनात! ‘या’ महासत्तांबद्दल केले अत्यंत खोटे दावे; भारताबद्दलही ओकली गरळ
1

Trump 2026: ट्रम्पच्या थापा काही संपेनात! ‘या’ महासत्तांबद्दल केले अत्यंत खोटे दावे; भारताबद्दलही ओकली गरळ

Trump 2026: मैत्री की गळ्याचा फास? डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पुन्हा काढली पाकिस्तानची लायकी; ‘या’ एका विधानाने जागतिक स्तरावर फजिती
2

Trump 2026: मैत्री की गळ्याचा फास? डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पुन्हा काढली पाकिस्तानची लायकी; ‘या’ एका विधानाने जागतिक स्तरावर फजिती

India-US Trade: व्यापार करार की केवळ कागदी घोडे? भारत-अमेरिका महत्त्वाची बैठक रद्द; ट्रम्पच्या ‘अशा’ विधानाने उडाला गोंधळ
3

India-US Trade: व्यापार करार की केवळ कागदी घोडे? भारत-अमेरिका महत्त्वाची बैठक रद्द; ट्रम्पच्या ‘अशा’ विधानाने उडाला गोंधळ

SOTU 2026: ‘America is Back’ ट्रम्प यांनी काँग्रेसमध्ये फुंकलं सुवर्णकाळाचं रणशिंग; जागतिक स्तरावर दिला धगधगता संदेश
4

SOTU 2026: ‘America is Back’ ट्रम्प यांनी काँग्रेसमध्ये फुंकलं सुवर्णकाळाचं रणशिंग; जागतिक स्तरावर दिला धगधगता संदेश

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.