अमेरिका आणि व्हेनेझुएला युद्धाच्या उंबरठ्यावर; अमेरिका व्हेनेझुएला हल्ला करेल का? (फोटो सौजन्य-X)
अमेरिका आणि व्हेनेझुएलामधील तणाव शिगेला पोहोचला आहे. दोन्ही देश आता युद्धाच्या उंबरठ्यावर आहेत. पेंटागॉनने लॅटिन अमेरिकेत १०,००० सैन्य आणि 12 विमानवाहू जहाजे आणि युद्धनौका तैनात केल्यामुळे युद्धाचा भय आणखी वाढला आहे. पेंटागॉनच्या या तैनातीने कराकस येथील राष्ट्रपती राजवाड्यात खळबळ उडाली आहे. प्रत्युत्तरादाखल व्हेनेझुएलाचे अध्यक्ष निकोलस मादुरो यांनी रशियन शस्त्रे तैनात केली आहेत, ज्यामुळे दोन्ही देशांमधील तणाव आणखी वाढला आहे.
लॅटिन अमेरिकेत युद्धनौका, विमानवाहू जहाजे आणि आण्विक पाणबुड्यांसह सुमारे १०,००० सैन्य अचानक तैनात केल्याने पेंटागॉन खरोखर व्हेनेझुएलावर हल्ला करेल का की ट्रम्प यांनी राष्ट्राध्यक्ष निकोलस मादुरोवर दबाव वाढवण्यासाठी ही एक नवीन रणनीती आहे का, असा प्रश्न उपस्थित होतो. ट्रम्प यांनी लॅटिन अमेरिकेत लष्करी हालचाली वाढवल्या आहेत, गेल्या तीन दिवसांत अमेरिकेने कॅरिबियन समुद्रात अनेक कथित ड्रग्ज तस्करी बोटी नष्ट केल्या आहेत. गेल्या महिन्यात व्हेनेझुएलाच्या बोटींवर अमेरिकेच्या हवाई हल्ल्यात ४५ हून अधिक लोक ठार झाले आहेत.
अमेरिकेच्या युद्ध तयारीला प्रतिसाद म्हणून अध्यक्ष मादुरो यांनीही वॉर रूम बैठक घेतली आणि शनिवारी रशियन शस्त्रे तैनात करण्याचे आदेश दिले. यामुळे कॅरिबियनमध्ये खळबळ उडाली आहे. कॅरिबियन समुद्राभोवती रशियन शस्त्रे सुरू झाली आहेत. निकोलस मादुरो हे व्हेनेझुएलाचे लोखंडी नेते मानले जातात. ते वॉर रूममध्ये त्यांच्या सल्लागारांसोबत बैठक घेत असताना गुप्तचर अहवाल त्यांच्यासमोर पडद्यावर चमकत होते. त्यात असे दिसून आले की पेंटागॉनने कॅरिबियनमध्ये १०,००० अमेरिकन सैन्य तैनात केले आहे.
कॅरिबियन समुद्रात १०,००० अमेरिकन सैन्याव्यतिरिक्त, व्हेनेझुएलाच्या उत्तर किनाऱ्यावर अनेक विमानवाहू जहाजे, लढाऊ विमाने आणि क्षेपणास्त्र विनाशके आली आहेत. मादुरोने गर्जना केली, “हा ड्रग्ज-इंधन हल्ला आहे… ते आमचे सरकार उलथवून टाकू इच्छितात. हा ट्रम्पचा नवीन खेळ आहे!” मादुरोचे सल्लागार गप्प राहिले. लष्करप्रमुख जनरल रॅमन म्हणाले, “राष्ट्रपती, आमच्याकडे रशियाकडून शस्त्रे आहेत. यामध्ये ५,००० इग्ला-एस विमानविरोधी क्षेपणास्त्रे, एस-३०० प्रणाली, रणगाडे आणि तोफखाना यांचा समावेश आहे, पण अमेरिकेची ताकद…” त्यांचे बोलणे पूर्ण होण्यापूर्वीच, मादुरोने टेबलावर मुठी मारली. “सर्वजण! सर्व रशियन शस्त्रे किनाऱ्यावर पाठवा. पेंटागॉनसमोर, विरुद्ध किनाऱ्यावर. आम्ही हार मानणार नाही!”
मादुरोचा कडक आदेश जारी होताच, व्हेनेझुएलाचे सैन्य कृतीत उतरले. ला गुएरा बंदरातून ट्रक आणि हेलिकॉप्टरचा ताफा निघाला. २२ वर्षीय सैनिक कार्लोस एका ट्रकमध्ये क्षेपणास्त्रे भरत होता. त्याला भीती आणि अभिमानाचे मिश्रण जाणवले. “आई, युद्ध झाले तर काय?” त्याने कल्पना केली. वाटेत पाऊस पडत होता, पण सैनिकांच्या डोळ्यांत आग होती. रशियन शस्त्रे समुद्राच्या लाटांसारखी चमकत होती. कॅरिबियनच्या उत्तरेकडील किनाऱ्यावरील मार्गारीटा बेटाजवळ व्हेनेझुएलाची शस्त्रे आणि सैन्य देखील तैनात करण्यास सुरुवात केली.
तोफखान्यांच्या गर्जना आणि क्षेपणास्त्र प्रक्षेपकांच्या कडकडाटात, अमेरिकन जहाजे क्षितिजावर महाकाय सावल्यांसारखी दिसू लागली. दरम्यान, व्हेनेझुएलाचे जनरल रॅमन रेडिओवरून ओरडले, “सर्व युनिट्स सतर्क! कोणतेही उल्लंघन सहन केले जाणार नाही.” दुरूनच, पेंटागॉन कमांडरने त्याच्या स्क्रीनवर पाहिले की व्हेनेझुएलाचा किनारा शस्त्रांनी भरलेला आहे. पेंटागॉन अधिकारी कुरकुरला आणि म्हणाला, “हा वेडेपणा आहे.” कार्लोस पहारा देत उभा राहिला. अचानक, रडार सिग्नल अमेरिकन ड्रोनकडे येत असल्याचे दर्शवत होते. सैनिकांचे हृदय धडधडले, पण जनरलचा आदेश आला… “सावधगिरी बाळगा, लक्ष्य करू नका.” क्षेपणास्त्र प्रक्षेपक फिरला, पण गोळीबार झाला नाही. अमेरिकन ड्रोन परतला.
व्हेनेझुएला आणि अमेरिका यांच्यातील तणाव शिगेला पोहोचलेला पाहून, संयुक्त राष्ट्र देखील घाबरलेल्या स्थितीत होते. शनिवारी सकाळी एका संदेशात, संयुक्त राष्ट्रांनी दोन्ही बाजूंना चर्चेची ऑफर दिली. मादुरो हसत म्हणाले, “आम्ही आमचा संदेश दिला आहे. आता त्यांची पाळी आहे.” हा तणावाचा खेळ होता… शक्तीचे प्रदर्शन, जिथे शस्त्रे शब्दांपेक्षा जोरात बोलतात. व्हेनेझुएलाचा किनारा आता रशियन शस्त्रांच्या ढालीने संरक्षित असलेल्या किल्ल्यासारखा वाटतो, परंतु कार्लोसला माहित आहे की शांततेचा मार्ग लांब आहे. सूर्य उगवताच समुद्र शांत झाला, पण वादळ थांबले. ही युद्धाची सुरुवात आहे की राजनैतिक विजय? वेळच सांगेल.
राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प व्हेनेझुएलाचे राष्ट्राध्यक्ष निकोलस मादुरो यांच्यावर ड्रग्ज तस्करी करणाऱ्यांविरुद्ध कोणतीही कारवाई न केल्याचा आरोप करत आहेत. ट्रम्प म्हणतात की, व्हेनेझुएलाचे ड्रग्ज तस्कर अमेरिकन लोकांच्या पिढ्यांना ड्रग्जच्या जाळ्यात अडकवून नष्ट करू इच्छितात. गेल्या महिन्याभरात ट्रम्प यांनी कॅरिबियन समुद्रात कथित व्हेनेझुएलाच्या ड्रग्ज तस्करांच्या बोटींवर क्षेपणास्त्र हल्ले केले आहेत. या कारवाईत ४५ हून अधिक कथित ड्रग्ज तस्कर मारले गेले आहेत. शुक्रवारी अमेरिकेने कॅरिबियन समुद्रात अशाच एका बोटीवर हल्ला केला, ज्यामध्ये सहा ड्रग्ज तस्कर मारले गेले. राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प असे आरोप करत आहेत कारण ते व्हेनेझुएलाचे सरकार अस्थिर करू इच्छितात. मादुरो यांचा आरोप आहे की राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प असे आरोप करत आहेत कारण ते व्हेनेझुएलाचे सरकार अस्थिर करू इच्छितात,अशी माहिती समोर येत आहे.






