Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • गुरु, 16 जुलै 2026 ई-पेपर
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Fifa World Cup |
  • Lifestyles |
  • ENG vs IND |
  • Maharastra |
  • Navbharat Conclave
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • ई-पेपर
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Islamabad Peace Talks : ‘अमेरिकेने पाठीत खंजीर खुपसला!’ इस्लामाबादमध्ये उतरताच गालिबाफ यांची जुन्या जखमांची उकल

Islamabad Peace Talks : विश्वासाशिवाय वाटाघाटी कशा पुढे जाऊ शकतात? पाकिस्तानातील चर्चेपूर्वीही इराण अमेरिकेवर कठोर टीका करत आला आहे आणि तो विश्वासघात विसरलेला नाही.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Apr 11, 2026 | 11:47 AM
iran delegation islamabad qalibaf us betrayal peace talks 2026

iran delegation islamabad qalibaf us betrayal peace talks 2026

Follow Us
Follow Us:
  • अविश्वासाची सावली
  • सद्भावना विरुद्ध ढोंग
  • दुहेरी युद्धाचा आरोप

Mohammad Baqer Qalibaf Islamabad visit : जागतिक शांततेच्या दृष्टीने (Islamabad Peace Talks) आजचा दिवस अत्यंत महत्त्वाचा आहे, कारण इराण आणि अमेरिका यांच्यातील दीर्घकालीन संघर्ष मिटवण्यासाठी पाकिस्तानची राजधानी इस्लामाबाद येथे ‘शांतता चर्चा’ सुरू होत आहे. इराणच्या संसदेचे अध्यक्ष मोहम्मद बागेर गालिबाफ यांच्या नेतृत्वाखालील एक शक्तिशाली शिष्टमंडळ इस्लामाबाद विमानतळावर दाखल झाले आहे. मात्र, विमानतळावर उतरताच गालिबाफ यांनी ज्या पद्धतीने अमेरिकेवर हल्लाबोल केला, त्यावरून ही चर्चा सोपी नसेल, याचे संकेत मिळत आहेत. इराणने अमेरिकेसोबत टेबलवर बसण्याची तयारी दर्शवली असली तरी, जुन्या जखमा आणि विश्वासघाताचा इतिहास ते विसरलेले नाहीत.

गालिबाफ यांचा हल्लाबोल: “अमेरिकेचा इतिहास विश्वासघाताचा!”

पत्रकारांशी संवाद साधताना मोहम्मद बागेर गालिबाफ यांचा रोख स्पष्ट होता. त्यांनी थेट अमेरिकेच्या हेतूंवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. ते म्हणाले, “इराण या वाटाघाटींमध्ये अत्यंत प्रामाणिकपणे सहभागी होत आहे, परंतु आमचा अमेरिकेवर अजिबात विश्वास नाही. भूतकाळातील अनुभव अत्यंत कटू राहिले आहेत. जेव्हा जेव्हा आम्ही चर्चेसाठी पुढे सरसावलो, तेव्हा तेव्हा अमेरिकेने आमच्या पाठीत खंजीर खुपसला आहे.” गालिबाफ यांनी आठवण करून दिली की, वाटाघाटींची प्रक्रिया सुरू असतानाच एका वर्षापेक्षा कमी कालावधीत इराणवर दोन युद्धे लादण्यात आली, ज्यामुळे असंख्य निष्पाप लोकांचा बळी गेला.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Islamabad Talks: महासत्तेची अग्निपरीक्षा! 47 वर्षांचे वैर विसरून US-Iran पाकिस्तानमध्ये एकाच टेबलावर; निश्चित करणार जगाचे भवितव्य

“सद्भावना आहे, पण ढोंग खपवून घेणार नाही”

इराणने अमेरिकेला एक स्पष्ट संदेश दिला आहे की, त्यांना केवळ कागदावरचा करार नको आहे, तर इराणी जनतेच्या हक्कांचा आदर हवा आहे. गालिबाफ यांनी पुनरुच्चार केला की, “जर अमेरिकेची बाजू खऱ्या अर्थाने शांततेसाठी तयार असेल, तर त्यांना इराणचा सकारात्मक प्रतिसाद दिसेल. मात्र, जर वॉशिंग्टनला या चर्चेचा वापर केवळ एक ‘निरुपयोगी ढोंग’ किंवा जागतिक स्तरावर फसवणूक करण्यासाठी करायचा असेल, तर इराण आपल्या स्वतःच्या लष्करी आणि सामरिक क्षमतांच्या जोरावर आपल्या सार्वभौमत्वाचे रक्षण करण्यास पूर्णपणे सज्ज आहे.” अलीकडील काळात इराणने केलेल्या प्रतिहल्ल्यांचा दाखला देत त्यांनी अमेरिकेला लष्करी ताकदीची जाणीव करून दिली.

Empty seats, heavy silence: Inside Iranian delegation’s flight to Pakistan On a flight to Islamabad, four empty seats stood as silent companions to the Iranian delegation led by Parliament Speaker Mohammad Baqer Qalibaf. Each seat was marked with a photograph and a bag… pic.twitter.com/xGPWTy7JXa — CGTN Frontline (@Frontlinestory) April 11, 2026

credit – social media and Twitter

शक्तिशाली शिष्टमंडळ आणि गुंतागुंतीचे मुद्दे

इराणने या चर्चेसाठी केवळ राजकीय नेतेच नव्हे, तर तज्ज्ञांचे एक मोठे पथक पाठवले आहे. या शिष्टमंडळात सुरक्षा, लष्करी, आर्थिक आणि कायदेशीर समित्यांचा समावेश आहे. गालिबाफ यांच्यासोबत परराष्ट्र मंत्री अब्बास अराघची आणि राष्ट्रीय सुरक्षा परिषदेचे प्रतिनिधी अली अकबर अहमदीन हे देखील आहेत. याचा अर्थ असा की, इराण प्रत्येक मुद्द्यावर अत्यंत बारकाईने आणि कायदेशीर भाषेत चर्चा करण्याच्या तयारीत आहे. दुसरीकडे, अमेरिकेकडूनही हे युद्ध थांबवण्यासाठी दबाव आहे, कारण जागतिक अर्थव्यवस्था आणि ऊर्जा पुरवठा धोक्यात आला आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : MQ4C Triton : अमेरिकेचा 1600 कोटींचा ‘ट्रायटन’ हवेतच गायब; आखातात रोज 3 हजार कोटींचा धूर, रहस्यमय ‘सिग्नल’ने खळबळ

 भविष्यातील आव्हाने

विश्वासाशिवाय वाटाघाटी कशा पुढे जाणार, हा सर्वात मोठा प्रश्न आहे. इराणने “सद्भावना” (Goodwill) दाखवली आहे, पण जोपर्यंत अमेरिका आपल्या कृतीतून विश्वास निर्माण करत नाही, तोपर्यंत इस्लामाबादमधील ही चर्चा केवळ औपचारिकता ठरू शकते. जगाचे लक्ष आता जेडी व्हान्स आणि गालिबाफ यांच्यातील संभाव्य संवादाकडे लागले आहे. ही चर्चा यशस्वी झाल्यास मध्य-पूर्वेत शांततेची नवी पहाट उजाडू शकते, अन्यथा युद्धाचा वणवा अधिकच भडकेल.

💡

Frequently Asked Questions

  • Que: इस्लामाबादमध्ये इराणच्या शिष्टमंडळाचे नेतृत्व कोण करत आहे?

    Ans: इराणच्या संसदेचे अध्यक्ष मोहम्मद बागेर गालिबाफ हे या उच्चस्तरीय शिष्टमंडळाचे नेतृत्व करत आहेत.

  • Que: गालिबाफ यांनी अमेरिकेबद्दल काय विधान केले?

    Ans: त्यांनी सांगितले की, इराणची वाटाघाटींमध्ये सद्भावना आहे, पण अमेरिकेच्या विश्वासघाताच्या इतिहासामुळे त्यांचा अमेरिकेवर अजिबात विश्वास नाही.

  • Que: इराणने अमेरिकेवर कोणता गंभीर आरोप केला आहे?

    Ans: चर्चेची प्रक्रिया सुरू असतानाच गेल्या एका वर्षात अमेरिकेने इराणवर दोन युद्धे लादली आणि युद्ध गुन्हे केले, असा आरोप इराणने केला आहे.

Web Title: Iran delegation islamabad qalibaf us betrayal peace talks 2026

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Apr 11, 2026 | 11:47 AM

Topics:  

  • iran
  • US-Israel Iran War
  • World news

संबंधित बातम्या

Ahmadinejad Mossad Agent: शतकातील सर्वात मोठा गद्दार? इराणला अण्वस्त्रांचे स्वप्न दाखवणारा नेताच निघाला इस्रायलचा हस्तक
1

Ahmadinejad Mossad Agent: शतकातील सर्वात मोठा गद्दार? इराणला अण्वस्त्रांचे स्वप्न दाखवणारा नेताच निघाला इस्रायलचा हस्तक

Global Fuel Crisis : भारतात आहेत 23 तेल शुद्धीकरण कारखाने; जाणून घ्या किती वापरले जाते किती होते तेल उत्पादन?
2

Global Fuel Crisis : भारतात आहेत 23 तेल शुद्धीकरण कारखाने; जाणून घ्या किती वापरले जाते किती होते तेल उत्पादन?

Heramb Karmarkar : ‘फक्त माझ्या मुलाचा मृतदेह परत करा…’ ओमान जहाजावरील हल्ल्यात पुण्याचा अभियंता शहीद; सासऱ्यांचा टाहो
3

Heramb Karmarkar : ‘फक्त माझ्या मुलाचा मृतदेह परत करा…’ ओमान जहाजावरील हल्ल्यात पुण्याचा अभियंता शहीद; सासऱ्यांचा टाहो

NJROTC : कोण आहे 300 अमेरिकी नौदल कॅडेट्सचे नेतृत्व करणारी 17 वर्षीय रिद्धी चौहान? जाणून घ्या तिची रंजक कहाणी
4

NJROTC : कोण आहे 300 अमेरिकी नौदल कॅडेट्सचे नेतृत्व करणारी 17 वर्षीय रिद्धी चौहान? जाणून घ्या तिची रंजक कहाणी

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.