संजय खन्ना यांनी बीपीसीएलचे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक म्हणून अतिरिक्त कार्यभार स्वीकारला (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
BPCL Marathi News: संजय खन्ना यांनी भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशनचे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक म्हणून अतिरिक्त कार्यभार स्वीकारला आहे. सध्या ते कंपनीत संचालक (रिफायनरीज) म्हणून काम करतात. कृष्णकुमार गोपालन यांनी ३० एप्रिल रोजी भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशनचे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक म्हणून निवृत्ती घेतल्यानंतर हे घडले आहे. फॉर्च्यून ग्लोबल ५०० कंपनी आणि भारतातील आघाडीच्या तेल आणि वायू कंपन्यांपैकी एक असलेल्या बीपीसीएल कंपनीत सध्या ते संचालक (रिफायनरीज) म्हणून काम करतात.
संजय खन्ना हे भारत पेट्रो रिसोर्सेस आणि रत्नागिरी रिफायनरी अँड पेट्रोकेमिकल्सच्या बोर्डवर संचालक म्हणूनही काम करतात. याव्यतिरिक्त, ते पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयाच्या (MoPNG) अंतर्गत ‘पेट्रोलियम रिफायनरीजसाठी तांत्रिक समिती’ चे सध्याचे अध्यक्ष देखील आहेत.
त्यांनी मुंबई, कोची आणि नुमालीगड येथील रिफायनरीजमध्ये नवीन प्रक्रिया युनिट्सची स्थापना करण्यासह बीपीसीएलच्या प्रमुख प्रकल्पांचे नेतृत्व केले आहे. संचालक (रिफायनरीज) म्हणून त्यांनी बीपीसीएलच्या कोची आणि मुंबई रिफायनरीजचे नेतृत्व केले. बीपीसीएलचा पहिला ‘निश पेट्रोकेमिकल’ प्रकल्प, प्रोपीलीन डेरिव्हेटिव्ह पेट्रोकेमिकल प्रोजेक्ट (पीडीपीपी) सुरू करण्यात त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली.
खन्ना हे राष्ट्रीय तंत्रज्ञान संस्था, तिरुचिरापल्ली येथून केमिकल इंजिनिअरिंग पदवीधर आणि मुंबई विद्यापीठातून वित्त व्यवस्थापनात पदव्युत्तर पदवीधर असून त्यांना रिफायनरी ऑपरेशन्स आणि तांत्रिक सेवांमध्ये तीन दशकांहून अधिक अनुभव आहे. खन्ना यांनी मुंबई, कोची आणि नुमालीगड येथील रिफायनरीजमध्ये नवीन प्रक्रिया युनिट्स स्थापन करण्यासाठी अनेक प्रतिष्ठित प्रकल्पांचे नेतृत्व केले.
संचालक (रिफायनरीज) होण्यापूर्वी त्यांनी बीपीसीएलच्या कोची आणि मुंबई रिफायनरीजचे नेतृत्व केले. कोची रिफायनरीचे कार्यकारी संचालक म्हणून त्यांनी बीपीसीएलचा पहिला ‘निश पेट्रोकेमिकल’ प्रकल्प (Niche Petrochemical Project), प्रोपीलीन डेरिव्हेटिव्ह पेट्रोकेमिकल प्रोजेक्ट (पीडीपीपी) सुरू करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली.
संजय खन्ना हे भारत पेट्रो रिसोर्सेस लिमिटेड आणि रत्नागिरी रिफायनरी अँड पेट्रोकेमिकल्स लिमिटेडच्या बोर्डवर संचालक म्हणूनही काम करतात. याव्यतिरिक्त, खन्ना हे पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालय (MoPNG) अंतर्गत ‘पेट्रोलियम रिफायनरीजसाठी तांत्रिक समिती’ चे विद्यमान अध्यक्ष आहेत.
मनोरंजक गोष्ट म्हणजे, बीपीसीएलने नुकतीच त्यांची चौथी तिमाही कामगिरी पूर्ण केली. चौथ्या तिमाहीत नफ्यात ८% घट झाली. तथापि, रिफायनिंग मार्जिनमध्ये ४ डॉलर/बीआरएल पेक्षा लक्षणीय सुधारणा दिसून आली. कंपनीने प्रति शेअर ५ रुपये अंतिम लाभांश जाहीर केला आहे.