Zepto ला मोठा झटका, लायसन्स रद्द! घाण, बुरशी आणि... (फोटो सौजन्य - Google)
Zepto Food Licence Suspended Marathi News: महाराष्ट्र अन्न आणि औषध प्रशासनाने (FDA) क्विक-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म झेप्टोची मूळ कंपनी असलेल्या किरणकार्ट टेक्नॉलॉजीजचा अन्न व्यवसाय परवाना निलंबित केला आहे. मुंबईतील धारावी येथील त्यांच्या केंद्रात अचानक तपासणी केल्यानंतर ही कारवाई करण्यात आली आहे. तपासणीत अन्न सुरक्षा आणि मानके कायदा, २००६ आणि अन्न सुरक्षा आणि मानके (अन्न व्यवसायांचे परवाना आणि नोंदणी) नियम, २०११ च्या कायद्यातील अनेक नियमांचे उल्लंघन आढळून आले.
कंपनी नियमांचे पूर्णपणे पालन करत नाही आणि परवाना देणाऱ्या अधिकाऱ्यांकडून याची पुष्टी होत नाही तोपर्यंत परवाना निलंबित राहील, असे एफडीएने म्हटले आहे. भिवंडी आणि वांद्रे पूर्व येथील सुविधांसाठी देखील नोटिसा पाठवण्यात आल्या होत्या आणि बोरिवली येथील ठिकाणी अन्न व्यवसाय परवाना निलंबित करण्यात आला होता. नंतर झेप्टोने सुधारात्मक कारवाई अंमलात आणली आणि अपीलीय प्राधिकरणाकडून कामकाज पुन्हा सुरू करण्यास परवानगी मिळवली होती.
धारावीतील झेप्टोच्या अन्न साठवण केंद्रावर एफडीएने टाकलेल्या छाप्यात धक्कादायक निष्काळजीपणा उघडकीस आला आहे, ज्यामुळे अन्न सुरक्षा आणि स्वच्छतेबाबत गंभीर प्रश्न उपस्थित झाले आहेत. अहवालानुसार, अधिकाऱ्यांनी काही अन्नपदार्थांवर बुरशीची वाढ स्पष्टपणे पाहिली. याव्यतिरिक्त, अनेक उत्पादने गोठलेल्या किंवा साचलेल्या पाण्याजवळ साठवलेली आढळली. त्याच वेळी, शीतगृहांचे तापमान देखील नियमांनुसार राखले गेले नाही.
निरीक्षकांनी सांगितले की परिसराची जमीन ओली आणि घाणेरडी होती. अन्न आणि कच्चा माल थेट जमिनीवरच अनियमित पद्धतीने साठवण्यात आला होता, ज्याला एफडीएने “अस्वच्छ” असे वर्णन केले होते. शिवाय, कालबाह्य झालेले उत्पादन नवीन साठ्यापासून वेगळे केले गेले नाही, ज्यामुळे खराब झालेले सामान ग्राहकांपर्यंत पोहोचण्याचा धोका वाढला.
महाराष्ट्रातील एफडीएच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, “संस्थेने अनेक परवाना अटींचे पालन केले नाही.” अशा निष्काळजीपणामुळे सार्वजनिक आरोग्याला गंभीर धोका निर्माण होऊ शकतो, असेही अधिकाऱ्याने म्हटले आहे.
तपासणीनंतर, सहाय्यक आयुक्त (अन्न) अनुपमा बाळासाहेब पाटील यांनी अन्न सुरक्षा आणि मानके कायदा, २००६ च्या कलम ३२(३) आणि २०११ च्या नियमन २.१.८(४) अंतर्गत परवाना निलंबित करण्याचा आदेश जारी केला. सर्व कमतरता दूर होईपर्यंत आणि साइटला नियामक संस्थेकडून मंजुरी मिळेपर्यंत धारावीत झेप्टोचे अन्न व्यवसायाचे कामकाज स्थगित राहील, असे आदेशात स्पष्ट करण्यात आले आहे. बातमी लिहेपर्यंत कंपनीने एफडीएच्या कारवाईबाबत कोणतेही अधिकृत विधान जारी केलेले नाही.