विधानसभा निवडणुकीनंतर देखील अद्याप महायुतीने सरकार स्थापनेचा दावा केलेला नाही (फोटो - नवभारत)
शेजारी मला म्हणाले, “निशाणेहबाज, तुम्ही बिरबलच्या खिचडीबद्दल ऐकले असेलच. एके दिवशी बिरबल दरबारात आला नाही तेव्हा अकबर राजाला काळजी वाटू लागली. त्याने दरबारी लोकांना जाऊन पाहण्याचा आदेश दिला. बिरबल कुठे आहे आणि काय करत आहे? दरबारी आल्यावर बिरबल म्हणाला, जा आणि राजाला सांग की बिरबल खिचडी बनवत आहे. ती शिजल्यावर आपण ते खाऊ. शेवटी संध्याकाळ आली. अकबर स्वतः बघायला गेला तेव्हा बिरबल म्हणाला, महाराज, माझी खिचडी अजून शिजली नाही. अकबराने पाहणी केली तेव्हा बिरबलाने बांबूच्या वरच्या टोकाला खिचडीचे भांडे लटकवले होते आणि खाली जमिनीवर आग पेटवलेली होती.
अशा परिस्थितीत खिचडीपर्यंत आग पोहोचत नसेल तर ती शिजणार कशी? यावर मी म्हणालो, “तुम्ही त्या वस्तुस्थितीचा संदर्भ देत आहात की महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीचा निकाल 23 नोव्हेंबरला जाहीर झाला, पण मुख्यमंत्र्यांनी अद्याप शपथ घेतली नाही. राज्याचे राजकारण बिरबलाच्या खिचडीसारखे झाले आहे. तसे, खिचडी ही डाळी आणि तांदूळ यांच्या मिश्रणातून बनवली जाते. कडधान्यातील प्रथिने आणि तांदळातील कर्बोदके पौष्टिक बनवतात. ते सहज पचण्याजोगे देखील आहे. खिचडी, दही, पापड, तूप, लोणचे असे आहारातील 4 मित्र असल्याचे सांगण्यात आले आहे.
राजकीय बातम्या वाचा एका क्लिकवर
शेजारी म्हणाले, “निशाणेबाज, महाराष्ट्राच्या महायुतीत चार नाही तर तीन मित्र आहेत, ज्यांची नावे भाजप, शिंदेंची शिवसेना आणि अजित पवारांची राष्ट्रवादी अशी आहेत. खिचडी व्यवस्थित ढवळण्यासाठी भाजप हायकमांडला चमचा फिरवावा लागतो. खिचडी कधी शिजवणार पंतप्रधान मोदी आणि केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांना खिचडी खूप आवडते तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही खिचडीला गुजरात पॅटर्नच्या यशस्वी राजकारणाशी जोडू शकता.
नवराष्ट्र विशेष लेख वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा
यावर मी म्हणालो, “सर्व मित्रपक्षांचे मन वळवायला आणि निर्णय घ्यायला वेळ लागेल हे स्वाभाविक आहे. नोव्हेंबरमध्ये निकाल लागल्यास डिसेंबरमध्ये शपथविधी होईल. गरमागरम खिचडी खाल्ली तर तोंडाला कडू चव येते, त्यामुळे धीर धरून खिचडी ताटात व्यवस्थित पसरवून कडकडून खावी. आता एकाच पक्षाच्या सरकारच्या शाही पुलावाचे युग गेले हे सत्य मान्य करा. युतीच्या रूपात खिचडी सरकार हे आजचे वास्तव आहे.