File Photo : India Alliance
बिहारचे राजकारण : भारतीय आघाडीचे (I.N.D.I.A. अलायन्स) मोठे नेते त्यांच्या पुढील रणनीतीचा भाग म्हणून ३ जानेवारीला बैठक आयोजित करू शकतात. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांच्यासह भारत आघाडीचे वरिष्ठ नेते ३ जानेवारीला ऑनलाइन बैठक घेणार आहेत. महाआघाडीतील नितीशकुमार यांची महत्त्वाची भूमिका लक्षात घेऊन काँग्रेसचे वरिष्ठ नेते त्यांना समन्वयक करण्याचा प्रस्ताव देऊ शकतात.
या नेत्यांची नितीशकुमार यांना संमती
गोपनीय सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, काँग्रेसने यासंदर्भात आरजेडी नेते तेजस्वी यादव आणि समाजवादी पक्षाचे नेते अखिलेश यादव यांचीही संमती घेतली आहे. दुसरीकडे राष्ट्रवादीचे नेते शरद पवार आणि शिवसेना-यूबीटी प्रमुख उद्धव ठाकरे यांच्याशीही चर्चा झाली आहे. दक्षिण भारतीय पक्ष आणि डाव्या पक्षांच्या नेत्यांशी बोलणी जवळपास पूर्ण झाली आहेत. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खर्गे यांच्यासह काँग्रेसचे अनेक बडे नेते झूम अॅपच्या माध्यमातून आयोजित या बैठकीत सहभागी होणार आहेत. भारत आघाडीतील प्रमुख घटक पक्षांचे राष्ट्रीय अध्यक्षही या बैठकीत सहभागी होऊ शकतात.
नितीशकुमार यांची राजकीय उंची लक्षात घेऊन आघाडीच्या समन्वयकपदाचा निर्णय घेण्याच्या दृष्टीने भारत पुढे जाणार आहे. भारत आघाडीचे शिल्पकार म्हणूनही त्यांच्याकडे पाहिले जाते.
नितीश कुमार यांच्यावर मोठी जबाबदारी
भारत आघाडीची पहिली बैठक पाटणा, नंतर बेंगळुरू आणि मुंबई येथे झाली. युतीची शेवटची बैठक देशाची राजधानी दिल्लीत झाली. त्या बैठकीतून नितीश कुमार यांच्यावर मोठी जबाबदारी दिल्याने त्यांना महाआघाडीचे संयोजक बनवले जाईल अशी शक्यता वर्तवली जात होती मात्र त्या बैठकीत कोणताही निर्णय झाला नाही आणि जागावाटपाचाही निर्णय झाला नाही. मात्र, 15-20 दिवसांत ते निश्चित होईल, अशी माहिती माध्यमांना देण्यात आली.






