कसं असेल दिल्लीचं नवं सरकार? कोण होणार मु्ख्यमंत्री अन् कोण असणार मंत्रिमंडळात? वाचा सविस्तर
दिल्लीत तब्बल २७ वर्षांनंतर भाजप सत्ता स्थापन करणार आहे. दरम्यान दिल्लीचे नवे मुख्यमंत्री कोण असतील आणि नवे मंत्रिमंडळ कसे असेल याबद्दल चर्चा सुरू आहे. नवीन मुख्यमंत्र्यांच्या नावाची घोषणा येत्या १० दिवसात केली जाईल, अशी माहिती दिल्ली भाजपचे निवडणूक प्रभारी बैजयंत पांडा यांनी दिली आहे. त्यावर राष्ट्रीय अध्यक्ष जेपी नड्डा यांनी आमदारांची मतं मागितली आहेत.
२७ वर्षांत प्रथमच कोणत्याही मुस्लिम व्यक्तीला मंत्रिमंडळात स्थान मिळणार नाही. याचं कारण म्हणजे भाजपमध्ये एकही मुस्लिम आमदार नाही. मंत्रिमंडळात वैश्य आणि उच्चवर्णीयांचं वर्चस्व वाढू शकतं. महिला देखील मंत्रिमंडळात सामील होऊ शकतात, अशी चर्चा आहे.
राष्ट्रीय राजधानी दिल्लीत मुख्यमंत्र्यांसह एकूण ७ मंत्र्यांची नियुक्ती करता येईल…
शीख आमदारांनी मिळू शकतं मंत्रिपद
दिल्लीच्या मागील सरकारमध्ये एक मुस्लिम मंत्री होता, पण नवीन सरकारमध्ये मुस्लिमांना स्थान मिळणार नाही. एक कारण म्हणजे भाजपकडे एकही मुस्लिम आमदार नाही. भाजपने निश्चितच ४८ जागा जिंकल्या आहेत पण त्यांच्याकडे मुस्लिम समुदायाचा एकही आमदार नाही.
दिल्लीत मुस्लिम समुदायाचे चार आमदार निवडून आले आहेत, परंतु चारही आपच्या चिन्हावर विजयी झाले आहेत. बल्लीमारन मतदारसंघातून इम्रान हुसेन, ओखला मतदारसंघातून अमानतुल्ला, मटिया महल येथून आले इक्बाल आणि सीलमपूर येथून चौधरी झुबैर विजयी होऊन सभागृहात पोहोचले आहेत.
१९९८ नंतर दिल्लीत मुस्लिम समुदायाचा मंत्री नसण्याची ही पहिलीच वेळ असेल. मात्र, यावेळी शीख समुदायाला मंत्रिमंडळात प्रवेश मिळू शकतो. खरं तर, भाजपच्या चिन्हावर विजय मिळवून तीन शीख आमदार सभागृहात पोहोचले आहेत.
गांधीनगर मतदारसंघातून अरविंदर लवली, जंगपुरा मतदारसंघातून तरविंदर मारवाह आणि राजौरी गार्डन मतदारसंघातून मनजिंदर सिरसा विजयी झाले आहेत. विशेष म्हणजे, तिन्ही नेते पक्षाचे कार्यकर्ते आहेत. सिरसा अकाली दलातून आले आहेत आणि मारवाह-लव्हली काँग्रेसमधून आले आहेत.
दलित समुदायाला एक आणि पूर्वांचल समुदायाला एक पद मिळू शकते. सुरुवातीपासूनच दिल्लीत दोन्ही समुदायांना शांत करण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. दलित समाजातील चार नेते भाजपच्या चिन्हावर विजयी झाले आहेत. यामध्ये बवाना येथील रविंदर इंद्रराज, मंगोलपुरी येथील राजकुमार चौहान, मादीपूर येथील कैलाश गंगवाल, त्रिलोकपुरी येथील रविकांत उज्जल यांची नावे आहेत.
राजकुमार चौहान हे भूतकाळात मंत्रीही राहिले आहेत. शीला दीक्षित यांच्या सरकारमध्ये चौहान यांना कॅबिनेट मंत्रीपद मिळाले. दिल्लीत पूर्वांचलचे मतदारही महत्त्वाचे आहेत. बिहारमधील ३ आणि उत्तराखंडमधील २ आमदार भाजपच्या चिन्हावर विजयी होऊन सभागृहात पोहोचले आहेत.
भाजपच्या चिन्हावर विजयी झालेले मोहन सिंग बिश्त (मुस्तफाबाद) आणि रविंदर नेगी (पटपरगंज) हे उत्तराखंडचे आहेत, तर अभय वर्मा (लक्ष्मी नगर), चंदन चौधरी (संगम विहार) आणि पंकज सिंग (विकासपुरी) हे बिहारचे आहेत. यापैकी कोणालाही मंत्रीपद देता येते.
दिल्लीच्या नवीन मंत्रिमंडळात जाट, वैश्य आणि ब्राह्मण समाजाचे वर्चस्व वाढू शकते. तिन्ही समुदायातील सुमारे २५ आमदार भाजप चिन्हावर विजयी होऊन सभागृहात पोहोचले आहेत, जे एकूण आमदारांच्या ५० टक्के आहे. अशा परिस्थितीत त्यांना मंत्रिमंडळात मोठा वाटा मिळू शकतो.
तिन्ही समुदायातील सुमारे ४ मंत्री मंत्रिमंडळात सामील होऊ शकतात. सभापती आणि उपसभापती यांसारख्या पदांवरही या तिन्ही समुदायांचे वर्चस्व दिसून येते.
त्याचप्रमाणे, उत्तर आणि दक्षिण पश्चिम दिल्लीचे सरकारमध्ये वर्चस्व वाढू शकते. उत्तर दिल्लीत एकूण ८ विधानसभेच्या जागा आहेत. आठही जागा भाजपच्या ताब्यात आहेत. त्याचप्रमाणे, भाजपने दक्षिण पश्चिम दिल्लीतील ७ जागांवर क्लीन स्वीप केले आहे.
यावेळी भाजपच्या चिन्हावर चार महिला विजयी झाल्या आहेत. यामध्ये रेखा गुप्ता (शालीमार बाग), शिखा रॉय (ग्रेटर कैलाश), नीलम पहेलवान (नजफगढ) आणि पूनम शर्मा (वजीरपूर) यांची नावे आहेत. २०२० मध्ये जेव्हा अरविंद केजरीवाल सत्तेत आले तेव्हा महिलांना मंत्रिमंडळात स्थान देण्यात आले नाही.
तथापि, २०२४ मध्ये केजरीवाल यांनी आतिशी यांचा मंत्रिमंडळात समावेश केला. नंतर आतिशी यांना मुख्यमंत्री म्हणूनही नियुक्त करण्यात आले. यावेळी भाजप सरकारमध्ये महिला मंत्री होण्याची दाट शक्यता आहे.