ज्ञानवापी प्रकरणात हिंदू पक्षाला कोर्टाकडून मोठा धक्का, ASI सर्वेक्षणाची याचिका फेटाळली (फोटो सौजन्य-सोशल मीडिया)
ज्ञानवापीबाबत सुरू असलेल्या न्यायालयीन लढाईच्या पार्श्वभूमीवर आज शुक्रवार (25 ऑक्टोबर) हा अत्यंत महत्त्वाचा दिवस होता. ज्ञानवापी वादामुळे हिंदू पक्षाला मोठा धक्का बसला आहे. आता वाराणसीचे दिवाणी न्यायाधीश वरिष्ठ विभाग फास्ट ट्रॅक यांनी आपला निर्णय देताना एएसआय सर्वेक्षणाची मागणी करणारी हिंदू बाजूची याचिका फेटाळून लावली.
ज्ञानवापीच्या ASI सर्वेक्षणाची मागणी करत हिंदू पक्षाने न्यायालयात धाव घेतली होती. मात्र हिंदूची बाजू असणारी याचिका फेटाळताना न्यायालयाने म्हटले आहे की, ज्ञानवापीच्या उर्वरित भागांचे एएसआय सर्वेक्षण करणार नाही. न्यायालयाच्या निर्णयावर हिंदू पक्षाचे म्हणणे आहे की, ते या निर्णयाला उच्च न्यायालयात आव्हान देणार आहेत.
ज्ञानवापी प्रकरणातील मुख्य प्रकरणात तब्बल 33 वर्षांनंतर हा निर्णय आला आहे. वाराणसीच्या FTC न्यायालयाने ज्ञानवापी संकुलाच्या अतिरिक्त सर्वेक्षणाची मागणी फेटाळली आहे. या प्रकरणाशी संबंधित प्रकरणे उच्च न्यायालय आणि सर्वोच्च न्यायालयात असल्याने शंभू दाम्पत्याच्या न्यायालयाने हिंदू बाजूची याचिका फेटाळून लावली.
भगवान विश्वेश्वर विरुद्ध अंजुमन इंतेजामिया मस्जिद समितीच्या मूळ 1991 च्या खटल्यात न्यायालयाने 18 पानांच्या निर्णयात हिंदू बाजूची मागणी फेटाळून लावली की यासंबंधीची प्रकरणे उच्च न्यायालय आणि सर्वोच्च न्यायालयात आधीच सुरू आहेत. आमचा कोणताही युक्तिवाद न्यायालयाने ऐकून घेतला नाही, असे वकील विजय शंकर रस्तोगी यांनी सांगितले. 18 एप्रिल 2021 च्या निर्णयाकडेही दुर्लक्ष करण्यात आले. या निर्णयाविरोधात आम्ही उच्च न्यायालयात जाणार आहोत.
त्याचबरोबर मुस्लिम पक्षाने न्यायालयाच्या निर्णयाचे स्वागत केले आहे. मुस्लीम पक्षाचे वकील अखलाक अहमद म्हणाले की, न्यायालयाने आमचा युक्तिवाद मान्य केला आणि आमच्या बाजूने निकाल दिला. यासंबंधीची प्रकरणे उच्च न्यायालयात सुरू असल्याचे आम्ही आधीच सांगत होतो. त्यामुळे ही याचिका या न्यायालयाने फेटाळण्यात यावी. न्यायालयाने आमची विनंती मान्य केल्याचा आम्हाला आनंद आहे.