गणेश मंडळांसाठी 'वन विंडो' प्रणाली सुरू! मंडप परवानगीसाठी येत्या १३ सप्टेंबरपर्यंत महापालिकेकडे ऑनलाईन अर्ज करा दाखल
मुंबईतील सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळांना मंडप बांधण्यासाठी परवानगी मिळवणे सोपे व्हावे, यासाठी बीएमसीने यावर्षीही ऑनलाईन सिंगल विंडो प्रणाली सुरू केली आहे. तात्पुरत्या मंडपांच्या परवानगीसाठीची ऑनलाईन प्रणाली शुक्रवार, १४ ऑगस्टपासून महानगरपालिकेच्या वेबसाईटवर उपलब्ध करून देण्यात आली आहे. सार्वजनिक गणेशोत्सवासाठी तात्पुरते मंडप बांधण्याची परवानगी देण्यासाठी बीएमसीच्या वेबसाईटवर संगणकीकृत प्रणाली लागू करण्यात आली आहे. सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळांनी बीएमसीच्या https://portal.mcgm.gov.in या वेबसाईटवरील ‘नागरिकांसाठी मंडप (सार्वजनिक गणेशोत्सव/नवरात्री उत्सव इतर उत्सव)’ या सुविधेद्वारे मंडप परवानगीसाठी अर्ज सादर करणे आवश्यक आहे.(फोटो सौजन्य – istock)
अर्ज प्राप्त झाल्यावर, संबंधित विभागाकडून त्याची पडताळणी केली जाईल. त्यानंतर, संगणक प्रणाली संबंधित स्थानिक पोलीस आणि वाहतूक पोलिसांकडून ना हरकत प्रमाणपत्रासाठी आलेल्या अर्जावर प्रक्रिया करेल. ही संपूर्ण प्रक्रिया विभागीय सहायक आयुक्त आणि विभागीय स्तरावरील उप आयुक्तांच्या मार्गदर्शनाखाली राबवली जाईल. सार्वजनिक श्री गणेशोत्सव मंडपाच्या परवानगीसाठी ऑनलाइन अर्ज १४ ऑगस्ट ते १३ सप्टेंबर या कालावधीत करता येतील. मंडपाच्या परवानगीची वैधता २६ सप्टेंबरपर्यंत राहील, असे महापालिका प्रशासनाने स्पष्ट केले आहे.
बीएमसीने स्पष्ट केले आहे की, सार्वजनिक गणेशोत्सवाशी संबंधित प्रकरणे मुंबई उच्च न्यायालयात सुनावणीसाठी आहेत. त्यामुळे, सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळांना उच्च न्यायालयाने वेळोवेळी जारी केलेल्या सर्व आदेशांचे आणि निर्देशांचे पालन करणे आवश्यक आहे. या निर्देशांनुसार मंडप उभारण्याची परवानगी दिली जाईल. तसेच सार्वजनिक किंवा खाजगी जागांवर प्रथमच गणेशोत्सव मंडप उभारणाऱ्या मंडळांना ऑनलाइन अर्ज करणे आवश्यक असेल. विभागीय कार्यालयाकडून अर्ज आणि जागेची पाहणी केल्यानंतर, स्थानिक पोलीस आणि वाहतूक पोलिसांकडून ना हरकत प्रमाणपत्र घेतले जाईल. त्यानंतर अर्ज मंजुरीसाठी विभागीय उपआयुक्तांकडे पाठवला जाईल. उपआयुक्तांची मंजुरी मिळाल्यानंतर, मंडळाला १०० रुपये शुल्क जमा करावे लागेल. त्यानंतर विभागीय स्तरावर मंडप उभारण्याची परवानगी दिली जाईल.
ज्या गणेशोत्सव मंडळांना २०२५ मध्ये केवळ एका वर्षासाठी मंडप परवानगी मिळाली आहे, त्यांना यावर्षी दोन पर्याय देण्यात आले आहेत, ते एकतर २०२६ साठी एक वर्षाच्या परवानगीसाठी अर्ज करू शकतात किंवा २०२६ ते २०३० पर्यंतच्या पाच वर्षांच्या परवानगीसाठी अर्ज करू शकतात. अशा अर्जाची विभागीय कार्यालयामार्फत छाननी केली जाईल आणि स्थानिक पोलीस व वाहतूक पोलिसांकडून ऑनलाइन ना हरकत प्रमाणपत्र (NOC) मिळवले जाईल. यानंतर, १०० रुपये शुल्क भरल्यावर, अर्जानुसार विभागीय स्तरावर परवानगी दिली जाईल.
बीएमसीने मंडप बांधकामादरम्यान रस्ते आणि पदपथांवर खड्डे खोदण्यास पूर्णपणे मनाई केली आहे. मंडळांना आणि शिल्पकारांना मंडप बांधकामासाठी खड्डेविरहित तंत्राचा वापर करण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. मंडप उभारणीसाठी रस्त्यांवर किंवा पदपथांवर खड्डे खोदल्यास, संबंधित परिपत्रकानुसार कारवाई केली जाईल. याव्यतिरिक्त, सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळांनी परवाना विभागाच्या परिपत्रकात नमूद केलेल्या अटी आणि जाहिरात नियमांचे काटेकोरपणे पालन करणे आवश्यक आहे. मंडपात आवश्यक अग्निसुरक्षा उपाययोजना लागू करणे देखील अनिवार्य असेल.

