शेतकऱ्यांना त्रास दिल्यास कारवाई अटळ! कर्जवसुली एजंटांना Eknath Shinde यांचा इशारा, सौजन्य : आयएएनएस
दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांकडून कर्जवसुलीसाठी दबाव टाकणाऱ्या सूक्ष्म वित्त संस्था, खासगी सावकार, बिगर बँकिंग वित्तीय कंपन्या (NBFC) आणि बँकांना उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे (Eknath Shinde) यांनी मंगळवारी कडक इशारा दिला. शेतकऱ्यांचा मानसिक छळ किंवा जबरदस्तीने वसुली सहन केली जाणार नाही, असे त्यांनी स्पष्ट केले. शेतकऱ्यांना त्रास देणाऱ्यांवर कठोर कारवाई करण्यात येईल, असेही त्यांनी सांगितले.
मुंबईत पत्रकारांशी संवाद साधताना शिंदे यांनी राज्य सरकारची भूमिका स्पष्ट केली. नांदेडमध्ये अलीकडेच घडलेल्या आक्रमक कर्जवसुलीच्या घटनेचा उल्लेख करत त्यांनी सांगितले की, सूक्ष्म वित्त संस्था असो, वित्तीय कंपनी, बँक किंवा खासगी सावकार असो, शेतकऱ्यांना त्रास देणाऱ्यांची गय केली जाणार नाही.
कर्जवसुली एजंटांनी शेतकऱ्यांना धमकावणे किंवा त्यांना कार्यालयात डांबून ठेवण्याचा प्रयत्न केल्यास संबंधितांवर कठोर फौजदारी गुन्हे दाखल करण्यात येतील, असा इशाराही त्यांनी दिला.
भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI), व्यावसायिक बँका आणि वित्तीय संस्थांशी चर्चा केल्यानंतर आवश्यक निर्देश जारी करण्यात आल्याचे शिंदे यांनी सांगितले. कर्जवसुली एजंटांकडून त्रास दिला जात असल्यास शेतकऱ्यांनी घाबरून जाऊ नये. त्यांनी तातडीने सरकारी अधिकाऱ्यांशी संपर्क साधावा. राज्य सरकार शेतकऱ्यांच्या पाठीशी ठामपणे उभे आहे, असे आश्वासन त्यांनी दिले.
राज्यातील दुष्काळग्रस्त भागांतील सुमारे दीड कोटी शेतकऱ्यांना मदत योजनांचा लाभ मिळणार असल्याचे शिंदे यांनी सांगितले. दिवाळीपूर्वी जाहीर करण्यात आलेली 5 हजार रुपयांची मदत तातडीने आर्थिक आधार देईल. याशिवाय अतिरिक्त सरकारी अनुदाने आणि सवलतीही दिल्या जाणार असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले.
स्थानिक प्रशासनाला पिण्याचे पाणी, टँकरद्वारे पाणीपुरवठा आणि जनावरांसाठी चारा उपलब्ध करून देण्याचे नियोजन करण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत. धरणांच्या गाळ साचलेल्या काठांवर चारा लागवडीला प्रोत्साहन देण्यासाठी हमीभाव आणि आर्थिक प्रोत्साहनाच्या माध्यमातून काम सुरू असल्याची माहितीही त्यांनी दिली.
दरम्यान, राजकीय वादावर भाष्य करताना शिंदे यांनी काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याविषयी केलेल्या टीकात्मक वक्तव्यांचा निषेध केला. पंतप्रधानांविषयी अशा प्रकारची भाषा वापरणे निंदनीय असल्याचे ते म्हणाले.
पंतप्रधान मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली देशाचा वेगाने विकास होत असल्याने विरोधक चिंतेत असल्याचा आरोपही शिंदे यांनी केला. पंतप्रधान देशाला एकत्र आणण्यासाठी प्रयत्न करत असताना काही जण देशात फूट पाडण्याचे स्वप्न पाहत आहेत, अशी टीका त्यांनी केली.
Ans: दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांना कर्जफेडीसाठी धमकावणे, मानसिक त्रास देणे किंवा जबरदस्तीने वसुली करणे सहन केले जाणार नाही. अशा प्रकारांत कठोर कारवाई केली जाईल, असा इशारा त्यांनी दिला.
Ans: शेतकऱ्यांना धमकावणाऱ्या किंवा कार्यालयात डांबून ठेवण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या वसुली एजंटांवर कठोर फौजदारी गुन्हे दाखल केले जातील, असे शिंदे यांनी सांगितले.
Ans: शेतकऱ्यांनी घाबरून न जाता तातडीने संबंधित सरकारी अधिकाऱ्यांशी संपर्क साधावा, असे आवाहन शिंदे यांनी केले.






