मध्यपूर्वेत युद्धाला नवे वळण; इस्रायलच्या 'ब्रह्मास्त्र'मुळे खलिफा एर्दोगनचे नापाक मनसुबे फसणार ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
अथेन्स : मुस्लीम देशांचे खलिफा बनण्याचे स्वप्न पाहणारे तुर्कीचे राष्ट्राध्यक्ष रेसेप तय्यप एर्दोगन हे आपला शेजारी देश ग्रीसला सतत घाबरवण्यात व्यस्त आहेत. तुर्किए वेगाने ड्रोन आर्मी तयार करत आहे आणि हा धोका लक्षात घेऊन ग्रीसनेही तयारी केली आहे. NATO देश ग्रीस तुर्कस्तानविरुद्ध संरक्षण मजबूत करण्यासाठी इस्रायलकडून 2 अब्ज युरोमध्ये ‘आयर्न डोम’ सारखी यंत्रणा खरेदी करणार आहे. याबाबत दोन्ही देशांमध्ये चर्चा सुरू आहे. आयर्न डोमसारखी यंत्रणा ग्रीसला तुर्कीच्या हवाई धोक्यांपासून संरक्षण देईल. तुर्कस्तान आणि ग्रीस यांच्यात अनेक दशकांपासून शत्रुत्व आहे आणि अलीकडच्या काळात दोघांमधील संबंध सुधारण्याचे प्रयत्न होत आहेत, पण अथेन्सचा खलिफा एर्दोगन यांच्यावर विश्वास नाही. या कारणास्तव ग्रीसने इस्रायलशी विमानविरोधी आणि क्षेपणास्त्र संरक्षण प्रणालीसाठी बोलणी सुरू केली आहेत.
इस्रायली मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, ही संरक्षण प्रणाली इस्रायलच्या आयर्न डोम आणि इतर यंत्रणांची प्रत असेल ज्यात कमी पल्ल्याच्या आणि लांब पल्ल्याच्या क्षेपणास्त्रांना हवेत डागण्याची ताकद आहे. या इस्रायली यंत्रणा अलीकडे गाझा ते लेबनॉनपर्यंत हमास आणि हिजबुल्लाहचे हल्ले उधळून लावण्यात मोठ्या प्रमाणात यशस्वी झाल्या आहेत. एवढेच नाही तर इराणच्या क्षेपणास्त्र हल्ल्याच्या वेळीही या इस्रायली यंत्रणांनी चमकदार कामगिरी केली आहे. याच कारणामुळे ग्रीसला आता ते इस्रायलकडून विकत घ्यायचे आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या : रशिया-युक्रेन युद्ध संपण्याची चिन्हे? शांतता चर्चेबाबत पुतिन यांनी अमेरिकेसमोर ठेवली ‘ही’ मोठी अट आहे
ग्रीस अमेरिकेकडून F-35 जेट खरेदी करत आहे
ग्रीसचे संरक्षण मंत्री निकोस डेंडियास यांनी बंद दारांमागे माहिती दिल्यानंतर त्याच्याशी संबंधित एका सूत्राने सांगितले की, ‘मल्टी-लेयर अँटी-एअरक्राफ्ट आणि अँटी-ड्रोन सिस्टम तयार करण्याची योजना आहे. याबाबत आम्ही इस्रायलशी चर्चा करत आहोत. आणखी एका ग्रीक अधिकाऱ्यानेही या संभाव्य कराराची पुष्टी केली आहे आणि सांगितले आहे की ग्रीसला संरक्षण दलांचे आधुनिकीकरण करण्यासाठी 2035 पर्यंत 12.8 अब्ज युरो खर्च करावे लागतील. ही इस्रायली हवाई संरक्षण प्रणाली ग्रीसच्या पुढील 10 वर्षांच्या लष्करी खरेदीचा भाग आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या : किम जोंग-उन यांनी मोठ्या प्रमाणात आत्मघाती ड्रोनच्या उत्पादनाचे दिले आदेश; काय आहे नेमकं प्रकरण?
40 F-35 लढाऊ विमाने आणि किलर ड्रोन
तुर्कीच्या प्रत्येक हालचालीला तोंड देण्यासाठी, ग्रीस अमेरिकेकडून 40 F-35 लढाऊ विमाने आणि किलर ड्रोन देखील खरेदी करत आहे. F-35 फायटर जेट हे अमेरिकेचे पाचव्या पिढीतील सर्वात आधुनिक लढाऊ विमान आहे. तुर्कस्तानकडेही ते अजून नाही. याशिवाय ग्रीस 4 बेल्हारा युद्धनौकाही खरेदी करत आहे. ग्रीस आता फ्रान्सकडून राफेल लढाऊ विमाने खरेदी करत आहे. ग्रीसचे संरक्षण मंत्री डेंडियास म्हणाले, ‘एकविसाव्या शतकासाठी आमचे सशस्त्र दल तयार करण्याचा आमचा प्रयत्न आहे.’ ग्रीस सध्या अमेरिकेची देशभक्त आणि रशियाची S-300 प्रणाली आपल्या हवाई क्षेत्राच्या संरक्षणासाठी वापरते. भूमध्य समुद्रात तुर्की आणि ग्रीस दरम्यान सागरी सीमा विवाद, ऊर्जा स्त्रोत आणि हवाई क्षेत्रावरून तणाव आहे.