'शक्ती' वादळामुळे मुंबई, कोकणात वादळी पाऊस (फोटो सौजन्य-X)
Cyclone Shakti Alert News in Marathi : देशात आणखी एक चक्रीवादळ धडकणार असून हवामान विभाग, आयएमडीनुसार, बंगालच्या उपसागरात ‘शक्ती’ चक्रीवादळ तयार होण्याची शक्यता आहे. यासंदर्भात भारतीय हवामान विभागाने दिलेल्या माहितीनुसार बंगालच्या उपसागरात ‘शक्ती’ नावाचे चक्रीवादळ येऊ शकते. नैऋत्य मान्सून दक्षिण अंदमान समुद्र, निकोबार बेटे, दक्षिण बंगालचा उपसागर आणि उत्तर अंदमान समुद्राच्या काही भागात दाखल झाला आहे. तसेच भारतीय हवामान खात्याने मुंबई, रायगडसह कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रात पुढील 48 तासांसाठी रेड अलर्ट जारी केला आहे. या वादळामुळे जोरदार पाऊस, ताशी 40-50 किमी वेगाने वारे आणि विजांचा कडकडाट होण्याची शक्यता आहे.
आयएमडीने अंदमान समुद्रावर वरच्या हवेचे चक्राकार वारे निर्माण झाल्याचे निरीक्षण केले आहे. यामुळे १६ मे ते २२ मे दरम्यान कमी दाबाचे क्षेत्र तयार होऊ शकते. २३ मे ते २८ मे दरम्यान ही प्रणाली आणखी शक्तिशाली होऊन चक्रीवादळात रूपांतरित होऊ शकते असा अंदाज आहे. त्याला ‘शक्ती’ असे नाव देता येईल. आयएमडीने या संदर्भात एक निवेदनही जारी केले. जर ते एक शक्तिशाली चक्रीवादळ असेल तर ते भयानक असू शकते.
आयएमडीने काय म्हटले?
आयएमडीच्या निवेदनानुसार, आज म्हणजेच १४ मे २०२५ रोजी ०३:०० वाजता, तमिळनाडूच्या किनाऱ्यापासून नैऋत्य बंगालच्या उपसागरावर समुद्रसपाटीपासून १.५ किमी उंचीवर एक वरच्या हवेतील चक्राकार वारा तयार झाला आहे. हवामान विभागाने असेही म्हटले आहे की, १६ आणि १७ मे रोजी नैऋत्य मान्सून दक्षिण अरबी समुद्र, मालदीव आणि कोकण क्षेत्र, बंगालच्या उपसागराचा काही भाग आणि संपूर्ण अंदमान आणि निकोबार बेटांवर पुढे जाण्यासाठी परिस्थिती अनुकूल आहे. जर हे चक्रीवादळ आले तर त्याचा परिणाम ओडिशापासून बंगालपर्यंत दिसून येईल.
चक्रीवादळाची शक्यता किती आहे?
तज्ज्ञांच्या मते, २३ मे ते २८ मे दरम्यान बंगालच्या उपसागरात ‘शक्ती’ चक्रीवादळ निर्माण होण्याची दाट शक्यता आहे. आयएमडीने अद्याप चक्रीवादळ तयार झाल्याची पुष्टी केलेली नाही. सध्या तरी हे सांगणे कठीण आहे की ही प्रणाली प्रत्यक्षात चक्रीवादळात रूपांतरित होईल की नाही. दरम्यान, भारतीय हवामान खात्याने म्हटले आहे की नैऋत्य मान्सून केरळमध्ये २७ मे रोजी पोहोचण्याची शक्यता आहे, जो सहसा १ जून रोजी येतो.
आयएमडीच्या आकडेवारीनुसार, जर अपेक्षेप्रमाणे मान्सून केरळमध्ये दाखल झाला, तर २००९ नंतर भारतीय मुख्य भूमीवर मान्सूनचे हे सर्वात पहिले आगमन असेल. त्यानंतर २३ मे रोजी मान्सूनचे आगमन झाले. साधारणपणे, नैऋत्य मान्सून १ जूनपर्यंत केरळमध्ये येतो आणि ८ जुलैपर्यंत संपूर्ण देश व्यापतो. तो १७ सप्टेंबरच्या सुमारास वायव्य भारतातून माघार घेण्यास सुरुवात करतो आणि १५ ऑक्टोबरपर्यंत पूर्णपणे माघार घेतो.
आयएमडीने एप्रिलमध्ये २०२५ च्या मान्सूनसाठी एकूण सरासरीपेक्षा जास्त पावसाचा अंदाज वर्तवला होता आणि भारतीय उपखंडात सरासरीपेक्षा कमी पावसाशी संबंधित एल निनो परिस्थितीची शक्यता नाकारली होती. पृथ्वी विज्ञान मंत्रालयाचे सचिव एम रविचंद्रन यांनी सांगितले होते की, चार महिन्यांच्या मान्सूनमध्ये (जून ते सप्टेंबर) भारतात सामान्यपेक्षा जास्त पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.