पुण्यात कलम 144 लागू केल्याने रोहित पवार संतप्त; ‘विद्यार्थ्यांच्या आंदोलनाला सरकार घाबरलं का?’
पुण्यात कलम 144 लागू करण्याच्या पोलीस आयुक्तांच्या निर्णयावर रोहित पवार यांनी तीव्र नाराजी व्यक्त केली. स्वातंत्र्यापूर्वी ब्रिटिश सरकार भारतीयांची आंदोलने दडपण्यासाठी अशा कलमांचा वापर करत होते, असा संदर्भ देत त्यांनी आता पुण्यात हा निर्णय घेण्याची गरज का निर्माण झाली, असा सवाल केला.
विद्यार्थी आपल्या हक्कांसाठी संघटित होत असल्यामुळे सरकार घाबरले आहे का, असा प्रश्नही त्यांनी उपस्थित केला. काही दिवसांपूर्वी पुण्यात भाजपच्या राजकीय कार्यक्रमांना मोठी गर्दी झाली होती, तेव्हा अशा प्रकारची कारवाई का झाली नाही, असा सवाल त्यांनी केला.
विद्यार्थ्यांच्या प्रश्नांसाठी पुढाकार घेणाऱ्या शिक्षकांना पुणे पोलीस आयुक्तांकडून कथितरीत्या GST आणि इमारतींच्या ऑडिटसंदर्भात धमक्या दिल्या जात असल्याचा गंभीर आरोपही रोहित पवार यांनी केला.
पुण्यातील गुन्हेगारी, ‘कोयता गँग’ची दहशत आणि इतर कायदा-सुव्यवस्थेच्या प्रश्नांकडे पोलिसांनी अधिक लक्ष द्यावे, असे पवार म्हणाले. विद्यार्थ्यांनी पुण्यात मोठा मोर्चा काढण्याचा निर्धार केला असून परवानगी मिळाली नाही तरी मोर्चा काढला जाईल, असा दावाही त्यांनी पत्रकार परिषदेत केला.
MPSC पेपरफुटी प्रकरणावर बोलताना रोहित पवार यांनी आयोगाच्या कार्यपद्धतीवरही गंभीर प्रश्न उपस्थित केले. MPSCमध्ये काही अधिकारी आठ ते दहा वर्षांपासून एकाच ठिकाणी कार्यरत असून आयोगात भ्रष्टाचार बोकाळल्याचा आरोप त्यांनी केला.
उत्तरपत्रिका तपासणीमध्येही गैरप्रकार होत असल्याचा दावा त्यांनी केला. चुकीची उत्तरे लिहिणाऱ्या उमेदवारांना पूर्ण गुण आणि योग्य उत्तरे देणाऱ्यांना शून्य गुण दिल्याची उदाहरणे असल्याचा आरोप पवार यांनी केला.
या पार्श्वभूमीवर MPSCचे अध्यक्ष आणि कथित भ्रष्ट अधिकाऱ्यांना हटवून तुकाराम मुंढे यांच्यासारख्या स्वच्छ प्रतिमेच्या अधिकाऱ्याची नियुक्ती करावी, अशी मागणी त्यांनी केली. पेपरफुटीचे कारण पुढे करून परीक्षा ऑनलाइन करण्याचा निर्णय घेऊ नये आणि परीक्षा ऑफलाइन व पारदर्शक पद्धतीनेच घ्यावी, अशी भूमिकाही त्यांनी मांडली.
संजय राऊत यांनी केलेल्या कथित ‘स्लो पॉयझनिंग’च्या दाव्याबाबत प्रश्न विचारण्यात आल्यानंतर रोहित पवार यांनी भाजपच्या काही दिवंगत ज्येष्ठ नेत्यांच्या मृत्यूंचा उल्लेख केला. सुषमा स्वराज, अरुण जेटली आणि मनोहर पर्रीकर यांच्या मृत्यूंबाबत काही लोक दबक्या आवाजात शंका उपस्थित करतात, असे वक्तव्य त्यांनी केले.
हे दावे अत्यंत गंभीर स्वरूपाचे असून, संबंधित नेत्यांच्या मृत्यूंबाबत घातपात झाल्याचे सिद्ध करणारा कोणताही पुरावा पवार यांनी या वक्तव्यात सादर केलेला नाही. त्यामुळे हे त्यांचे राजकीय वक्तव्य आणि त्यांनी व्यक्त केलेल्या शंकांच्या स्वरूपातच पाहणे आवश्यक आहे.
अजित पवार यांच्या वाहनाच्या अपघातामागे घातपात होता का, अशी शंका काही लोकांच्या मनात असल्याचेही रोहित पवार म्हणाले. या दाव्यालाही त्यांनी कोणताही ठोस पुरावा दिलेला नाही.
दिशा सालियन प्रकरणात आदित्य ठाकरे यांच्यावर करण्यात येणाऱ्या आरोपांवर बोलताना पवार यांनी न्यायव्यवस्थेवर विश्वास असल्याचे सांगितले. या प्रकरणाच्या तपासातून सत्य समोर येईल, अशी अपेक्षा त्यांनी व्यक्त केली.
नवरात्रीतील गरबा कार्यक्रमांमध्ये प्रवेश देताना ओळखपत्र तपासण्यासंदर्भातील विश्व हिंदू परिषदेच्या भूमिकेवरही रोहित पवार यांनी टीका केली. कोणाला गरब्यात प्रवेश द्यायचा यावर चर्चा करण्यापेक्षा अयोध्येतील राम मंदिर उभारणी आणि कुंभमेळ्याच्या विकासकामांबाबत त्यांनी केलेल्या भ्रष्टाचाराच्या आरोपांवर बोलावे, असे आव्हान त्यांनी दिले.
सर्व जाती-धर्मातील नागरिकांनी एकमेकांच्या सण-उत्सवांमध्ये सहभागी होण्याची महाराष्ट्र आणि देशाची परंपरा असून राजकीय स्वार्थासाठी ती मोडू नये, अशी भूमिकाही रोहित पवार यांनी मांडली.
पुण्यात शिक्षकांचे धरणे आंदोलन; संचमान्यतेचा फेरआढावा घेण्याची जोरदार मागणी






