इराणविरुद्धच्या युद्धात अमेरिकेने इस्रायलला दिली साथ, 'या' Defense Stocks मध्ये येईल तेजी, जाणून घ्या (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
Defense Stocks Marathi News: उद्या सोमवारी व्यापारादरम्यान संरक्षण क्षेत्रातील शेअर्स फोकसमध्ये राहू शकतात. खरं तर, इराणच्या अणुकार्यक्रमाला थांबवण्याच्या उद्देशाने इस्रायलने केलेल्या हल्ल्यांमध्ये सामील होऊन अमेरिकेने रविवारी पहाटे तीन इराणी अणुकेंद्रांवर हल्ला केला. हल्ल्यांबद्दल माहिती देताना अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प म्हणाले की इराणची अणुकेंद्रे “पूर्णपणे नष्ट” झाली आहेत.
त्यांनी इराणला इशाराही दिला की जर त्यांनी प्रत्युत्तर दिले तर त्यांच्यावर आणखी हल्ले केले जाऊ शकतात. अशा परिस्थितीत, बाजार विश्लेषकांचा असा विश्वास आहे की गुंतवणूकदारांना संरक्षण कंपनीच्या शेअर्समध्ये रस असू शकतो.
ऑपरेशन सिंदूरपासून संरक्षण क्षेत्रातील शेअर्स सतत चर्चेत आहेत. पारस डिफेन्स अँड स्पेस टेक्नॉलॉजीज आणि माझगाव डॉक शिपबिल्डर्स, डीसीएक्स सिस्टम्स, हिंदुस्तान एरोनॉटिक्स, भारत इलेक्ट्रॉनिक्स, झेन टेक्नॉलॉजीज, अपोलो मायक्रो सिस्टम्स, कोचीन शिपयार्ड आणि सोलर इंडस्ट्रीज सारखे शेअर्स उद्या चर्चेत येऊ शकतात. भारत-पाकिस्तान तणावानंतर हे शेअर्स सतत वाढत आहेत.
प्रत्यक्षात, ऑपरेशन सिंदूरमध्ये भारतीय शस्त्रे, ड्रोन आणि लढाऊ विमानांनी अद्भुत काम केले, ज्यामुळे भारतीय संरक्षण कंपन्यांची मागणी वाढली. मेक इन इंडिया उपक्रमांतर्गत स्वदेशी संरक्षण उत्पादनाला प्रोत्साहन देण्यावर सरकारचे लक्ष पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी पुन्हा एकदा मांडल्यानंतर भावना आणखी मजबूत झाली. याव्यतिरिक्त, मार्च तिमाहीतील मजबूत कमाई, वाढता ऑर्डर प्रवाह, राष्ट्रीय सुरक्षा आणखी मजबूत करण्यासाठी भारत सरकारकडून संरक्षण खर्चात वाढ होण्याची अपेक्षा आणि भारताच्या स्वदेशी उत्पादित संरक्षण उत्पादनांची वाढती जागतिक मागणी यामुळे गेल्या महिन्यात संरक्षण साठ्यात मोठी वाढ झाली.
ट्रम्प यांनी सोशल मीडियावर पोस्ट केले की, “आम्ही इराणच्या तीन अणु केंद्रांवर यशस्वी हल्ला केला.” ते म्हणाले, “हल्ला केल्यानंतर, सर्व विमाने इराणच्या हवाई हद्दीतून बाहेर पडली आहेत.” ट्रम्प यांनी नंतर पोस्टमध्ये लिहिले की, “हा अमेरिका, इस्रायल आणि जगासाठी एक ऐतिहासिक क्षण आहे. इराणने आता हे युद्ध संपवण्यास सहमती दर्शवली पाहिजे. धन्यवाद!” इस्रायली पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी इराणवर हल्ला करण्याच्या निर्णयाबद्दल अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचे कौतुक केले आहे.
नेतन्याहू यांनी एका व्हिडिओ संदेशात ट्रम्प यांना सांगितले की, “इराणच्या अणु प्रतिष्ठानांना लक्ष्य करण्याचा तुमचा धाडसी निर्णय इतिहास बदलेल….” नेतन्याहू म्हणाले की, अमेरिकेने जे केले आहे ते या पृथ्वीवरील इतर कोणताही देश करू शकत नाही. इस्रायलने रविवारी घोषणा केली की ते अमेरिकेच्या हल्ल्यांमुळे येणाऱ्या आणि जाणाऱ्या विमानांसाठी देशाचे हवाई क्षेत्र बंद करेल. व्हाईट हाऊस (अमेरिकन राष्ट्राध्यक्षांचे अधिकृत निवासस्थान आणि कार्यालय) आणि पेंटागॉन (अमेरिकन संरक्षण मंत्रालयाचे मुख्यालय) यांनी या कारवाईची माहिती त्वरित दिली नाही.
अमेरिकन लष्करी नेते याबद्दल नंतर माहिती देतील. ट्रम्प म्हणाले की अमेरिका “अचूकता, वेग आणि कार्यक्षमतेने” अशा आणखी केंद्रांना लक्ष्य करू शकते. व्हाईट हाऊसमधून राष्ट्राला संबोधित करताना ट्रम्प म्हणाले, “इराणमध्ये एकतर शांतता असेल किंवा एक दुर्घटना घडेल, जी गेल्या आठ दिवसांत झालेल्या दुर्घटनेपेक्षा जास्त प्राणघातक असेल.” एका अमेरिकन अधिकाऱ्याने सांगितले की, अमेरिकन सैन्याने इराणच्या पर्वतीय भागात बांधलेल्या फोर्डो अणुऊर्जा संवर्धन प्रकल्पावर ‘बंकर-बस्टर’ बॉम्बने हल्ला केला.