२०२५ च्या शेवटी निफ्टी कुठे असेल? 'हे' शेअर्स तुम्हाला करू शकतात मालामाल (फोटो सौजन्य-X)
गेल्या वर्षी सप्टेंबरपासून निफ्टी १६ टक्क्यांनी घसरला आहे आणि तो अजूनही त्याच स्थितीवर आहे. अशा परिस्थितीत परदेशी ब्रोकरेज फर्म नोमुराने निफ्टीसाठी अंदाज लावला आहे की ही घसरण कुठे थांबू शकते? परदेशी ब्रोकरेज नोमुराने २०२५ च्या अखेरीस हा निर्देशांक २३,७८४ पर्यंत पोहोचण्याचा अंदाज वर्तवला आहे.जपानी ब्रोकरेजला निफ्टी २१,८००-२५,७०० च्या श्रेणीत व्यवहार करेल अशी अपेक्षा आहे, ज्याचा अर्थ खालच्या टोकाला ५ टक्के घट आणि वरच्या टोकाला १२ टक्के वाढ होण्याची शक्यता आहे.
नोमुराने निफ्टीसाठी एका वर्षाच्या पुढे कमाईच्या १७-२० पट मूल्यांकन श्रेणी गृहीत धरली आहे. ज्यामुळे निर्देशांक या श्रेणीपेक्षा खाली जाऊ शकतो असे सूचित होते. ज्यासाठी ब्रोकरेजने अलिकडच्या सहा महिन्यांच्या बाजारातील सुधारणांना जबाबदार धरले. यामध्ये गेल्या सहा महिन्यांत स्मॉल कॅपमध्ये २३ टक्के आणि मिड कॅपमध्ये २१ टक्के घट समाविष्ट आहे.
नोमुराने गुंतवणूकदारांना उच्च मूल्यांकन असलेले स्टॉक विकण्याचा सल्ला दिला आहे. ब्रोकरेजने म्हटले आहे की, बाजार सध्या दोन मोठ्या जोखमींना तोंड देत आहे. जे बाजाराच्या स्वरूपावर परिणाम करत आहेत. गुंतवणुकीच्या वाढीतील मंदी आणि जागतिक व्यापार संघर्ष आणि समष्टि आर्थिक अनिश्चिततेमुळे इक्विटी जोखीम प्रीमियममध्ये वाढ झाल्याने बाजारावर परिणाम झाला आहे, असे ब्रोकरेजने म्हटले आहे. त्याच वेळी, २०२६ या आर्थिक वर्षासाठी कमकुवत निकालांचा अंदाज देखील वर्तवण्यात आला आहे.दरम्यान २०२७ पर्यंत जीडीपीमध्ये जलद वाढ होईल.
नोमुराने वित्त, एफएमसीजी, तेल आणि वायू, दूरसंचार, वीज, औषधनिर्माण, इंटरनेट आणि रिअल इस्टेट या बाबतीत अधिक सकारात्मक भूमिका घेतली आहे. ब्रोकरेजने ग्राहक, वाहन, भांडवली वस्तू, सिमेंट, रुग्णालय आणि धातूच्या साठ्यावर लक्ष ठेवण्यास सांगितले आहे.
तसेच नोमुराला अॅक्सिस बँकेवर ‘अॅड’ रेटिंग आहे आणि निप्पॉन लाईफ इंडिया अॅसेट मॅनेजमेंट (NAM), ह्युंदाई मोटर इंडिया आणि GE व्हर्नोव्हा T&D इंडियावर ‘रिमूव्ह’ रेटिंग आहे. व्होल्टास आणि एबीबी वर त्याला ‘अॅड’ रेटिंग आहे पण मारुती सुझुकी इंडिया (एमएसआयएल) वर ‘रिमूव्ह’ रेटिंग आहे. ब्रोकरेजने म्हटले आहे की निफ्टीचा किंमत-ते-कमाई (P/E) गुणक सप्टेंबर २०२४ च्या शिखरावर २१.३ पटीने घसरून एक वर्षाच्या पुढील कमाईत १९.० पट घट झाली आहे.