आरबीआय तिसऱ्यांदा व्याजदरात कपात करणार, महागाई दर ४ टक्क्यांच्या खाली राहण्याची अपेक्षा
RBI MPC Meet: भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) च्या सहा सदस्यीय चलनविषयक धोरण समिती (MPC) ची बैठक सोमवार, ७ एप्रिल रोजी सुरू झाली. ही बैठक चालू आर्थिक वर्ष २०२५-२६ (FY२६) ची पहिली आढावा बैठक आहे. केंद्रीय बँक बुधवार, ९ एप्रिल रोजी एमपीसी बैठकीचे निकाल जाहीर करेल. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी लादलेल्या ‘परस्पर शुल्का’ दरम्यान, पॉलिसी रेपो दरात २५ बेसिस पॉइंट्सची आणखी कपात होण्याची शक्यता आहे. तथापि, आणखी कपात होण्याची शक्यता आहे. दरम्यान, जागतिक ब्रोकरेज हाऊस नुवामानेही रेपो दरात २५ बेसिस पॉइंट्सची कपात करण्याचा अंदाज वर्तवला आहे.
ब्रोकरेज हाऊस नुवामा म्हणाले, “आम्हाला अपेक्षा आहे की MPC आगामी चलनविषयक धोरण आढाव्यात रेपो दरात २५ बेसिस पॉइंट्सची कपात करेल आणि चलनविषयक भूमिका “तटस्थ” वरून “समाधानकारक” मध्ये बदलेल. नुवामा पुढे म्हणाले की, जागतिक व्यापार युद्धादरम्यान, जगभरातील आर्थिक विकास मंदावण्याचे धोके वाढत आहेत, ज्यामुळे देशातील आधीच कमकुवत मागणीची परिस्थिती आणखी बिकट होऊ शकते.
नुवामाने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की फेब्रुवारी २०२५ मध्ये प्रमुख चलनवाढीचा दर वार्षिक आधारावर ३.६% होता, जो लक्ष्य पातळीपेक्षा कमी आहे – ज्यामुळे आरबीआयला दर कमी करण्यासाठी पुरेशी जागा मिळाली आहे. तसेच, G7 देशांमध्ये बाँड उत्पन्न कमी केल्याने धोरणकर्त्यांना अतिरिक्त आधार मिळेल.
या संदर्भात, आरबीआयने अलिकडेच उचललेली पावले जसे की तरलतेचा पुरवठा आणि नियामक निर्बंध शिथिल करणे स्वागतार्ह आहे, परंतु त्यांचा पूर्ण परिणाम तेव्हाच साध्य होईल जेव्हा त्यांना देशांतर्गत अर्थव्यवस्थेतील मंदी मर्यादित करण्यासाठी दर कपातीसह एकत्रित केले जाईल. एमपीसीच्या पुढील मार्गदर्शनावर बाजार बारकाईने लक्ष ठेवेल.
नाइट फ्रँक इंडियाचे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक शिशिर बैजल यांनी आगामी चलनविषयक धोरण समिती (एमपीसी) बैठकीबद्दल आपले मत देताना म्हटले आहे की, त्यांना आशा आहे की आरबीआय रेपो दरात २५ बेसिस पॉइंट्सची कपात करेल आणि तो ६% पर्यंत खाली आणू शकेल. ते म्हणाले की, फेब्रुवारी २०२५ मध्ये किरकोळ महागाई सात महिन्यांच्या नीचांकी पातळीवर पोहोचली आहे आणि देशांतर्गत वापराचा वेगही मंदावत आहे. अशा परिस्थितीत व्याजदरात कपात होण्याची शक्यता आहे.
बैजल म्हणाले की, अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत रुपयातील अलिकडच्या मजबुतीमुळे आरबीआयला व्याजदरात कपात करण्याची अतिरिक्त लवचिकता मिळते, ज्यामुळे परकीय भांडवलाचा मोठ्या प्रमाणात बाहेर पडल्याशिवाय दिलासा मिळतो.