Share Market Closing Bell: सेन्सेक्स ६४४ अंकांनी घसरला, निफ्टी २४,६०९ वर बंद झाला; गुंतवणूकदारांचे कोट्यवधींचे नुकसान (फोटो सौजन्य - Pinterest)
Share Market Closing Bell Marathi News: जागतिक बाजारातील कमकुवत कल दरम्यान गुरुवारी (२२ मे) भारतीय शेअर बाजार लाल रंगात बंद झाले. रिलायन्स इंडस्ट्रीज (RIL), HDFC बँक आणि इन्फोसिस सारख्या हेवीवेट शेअर्समधील घसरणीने बेंचमार्क इंडेक्स सेन्सेक्स खाली आणण्यात सर्वात मोठी भूमिका बजावली. त्याच वेळी, वाहन आणि ग्राहकोपयोगी वस्तू कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये सर्वात मोठी घसरण दिसून आली. तथापि, एका टप्प्यावर निर्देशांक १.२५% ने घसरला. पण अखेर बाजारात काही प्रमाणात सुधारणा दिसून आली.
आज बीएसईचा ३० शेअर्सचा सेन्सेक्स २७० अंकांपेक्षा जास्त घसरणीसह ८१,३२३ वर उघडला. व्यवहारादरम्यान तो ८०,४८९.९२ अंकांवर घसरला होता. शेवटी, सेन्सेक्स ६४४.६४ अंकांनी किंवा ०.७९% ने घसरून ८०,९५१.९९ वर बंद झाला. सेन्सेक्समधील ५ कंपन्या वगळता सर्व शेअर्स लाल रंगात बंद झाले.
त्याचप्रमाणे, राष्ट्रीय शेअर बाजाराचा (एनएसई) निफ्टी-५० देखील २४,७३३.९५ अंकांवर घसरणीसह उघडला. नंतर, घसरण वाढत गेली आणि व्यवहारादरम्यान ती २४,४६२.४० अंकांवर घसरली. तो अखेर २०३.७५ अंकांनी किंवा ०.८२ टक्क्यांनी घसरून २४,६०९.७० वर बंद झाला.
गुरुवारी आशियाई बाजारांमध्ये घसरण झाली. वॉल स्ट्रीटमधील कमकुवतपणामुळे ही घसरण निर्माण झाली आहे. त्याच वेळी, यूएस ट्रेझरी उत्पन्नात झालेल्या तीव्र वाढीमुळे देशाच्या वाढत्या बजेट तुटीबद्दल चिंता पुन्हा जागृत झाली आहे. जपानचा निक्केई निर्देशांक ०.५ टक्क्यांनी खाली होता, तर टॉपिक्स निर्देशांक ०.३ टक्क्यांनी खाली होता. कोस्पी ०.५९ टक्क्यांनी आणि एएसएक्स २०० ०.३६ टक्क्यांनी घसरला.
बुधवारी अमेरिकन शेअर बाजारात विक्रीच्या भावनांमुळे मोठे नुकसान झाले. डाऊ जोन्स इंडस्ट्रियल सरासरी १.९१ टक्क्यांनी घसरली. एस अँड पी ५०० १.६१ टक्क्यांनी घसरला, तर नॅस्डॅक कंपोझिट १.४१ टक्क्यांनी घसरला.
गुंतवणूक सल्लागार वैभव पोरवाल यांनी असे सुचवले आहे की गुंतवणूकदारांनी स्थिर परतावा मिळविण्यासाठी २ ते ३ वर्षांच्या कालावधीच्या बाँडमध्ये गुंतवणूक करावी. सध्या स्थिर उत्पन्न आकर्षक परतावा देत आहे आणि सोन्याचा समावेश पोर्टफोलिओमध्ये ८-१०% पर्यंत केला पाहिजे. त्यांनी इक्विटीमध्ये लार्ज-कॅप स्टॉक्सवर लक्ष केंद्रित करण्याचा सल्लाही दिला.
कोटक सिक्युरिटीजचे इक्विटी रिसर्च हेड श्रीकांत चौहान यांचेही असे मत आहे की बाजारातील मंदीच्या काळात चांगल्या कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक करणे शहाणपणाचे ठरेल. ते म्हणाले, “यावेळी गुंतवणूकदारांनी मोठ्या बँका, वित्तीय कंपन्या आणि भांडवली बाजाराशी संबंधित समभागांवर लक्ष केंद्रित करावे.”