मणिपूरच्या जिरीबाममध्ये सापडले तीन महिलांचे मृतदेह (फोटो सौजन्य-X)
मणिपूरच्या जिरीबाम जिल्ह्यात तणाव कायम आहे. या भागात संशयित कुकी अतिरेक्यांनी तीन महिला आणि तीन मुलांना ओलीस ठेवले होते. त्याच वेळी, शुक्रवारी मणिपूरच्या जिरीबाम जिल्ह्यात तीन महिलांचे मृतदेह सापडला. ज्यांचे मृतदेह आसाममधील सिलचर येथील शवागारात आणण्यात आले. मृतदेहांची ओळख अद्याप पटलेली नाही.
मिळालेल्या माहितीनुसार, शवागार जिरीबामपासून 50 किमी अंतरावर सिलचर मेडिकल कॉलेज आणि हॉस्पिटल (SMHC) येथे आहे. शुक्रवारी सायंकाळी 7 वाजता मृतदेह शवागारात आणण्यात आले. शहरात योग्य पायाभूत सुविधा नसल्यामुळे जिरीबाममध्ये सापडलेल्या मृतदेहांचे शवविच्छेदन एसएमएचसीमध्ये केले जाते. सोमवारी ओलीस ठेवलेल्या तीन मुलांमध्ये एक अर्भक आणि अडीच वर्षांच्या मुलाचा समावेश आहे. तीन ओलिस महिलांमध्ये दोन लहान मुलांची आई देखील आहे. हे सर्व मेईतेई समुदायातील आहेत. तेथे तपास सुरू झाला आहे. हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर सुरक्षा दलही सतर्क आहेत.
10 अर्भकांचा होरपळून मृत्यू तर 16 जण गंभीर जखमी, मेडिकल कॉलेजच्या NICU मध्ये भीषण आग
जिरीबामच्या बोकोबेरा भागातील संशयित कुकी दहशतवाद्यांच्या गटाने तीन महिला आणि तीन मुलांना ओलीस ठेवले होते, त्यामुळे जिल्ह्यात तणाव निर्माण झाला होता. ओलिस घेतलेल्या तीन मुलांमध्ये एक अर्भक आणि अडीच वर्षांच्या मुलाचा समावेश आहे.
जिरीबाममधील बोरोबेकरा येथे अतिरेकी आणि सुरक्षा दलांमध्ये झालेल्या गोळीबारानंतर शिबिरातून बेपत्ता झालेल्या सहा जणांचा शोध घेण्यासाठी मणिपूरच्या वरिष्ठ पोलिस अधिकाऱ्यांना जिरीबाम जिल्ह्यात पाठवण्यात आले आहे. अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, तीन महिला आणि तीन मुलांचा शोध घेण्यासाठी सुरक्षा दलांसह आयजी आणि डीआयजी दर्जाचे अधिकारी जिरीबाममध्ये उपस्थित आहेत.
त्याचवेळी सुरक्षा दलांसोबत झालेल्या चकमकीत मारल्या गेलेल्यांना न्याय मिळावा, या मागणीसाठी शुक्रवारी चुडाचंद्रपूरमध्ये शेकडो लोक रस्त्यावर उतरले. यासोबतच मणिपूर काँग्रेसने मणिपूरमधील सहा पोलीस ठाण्याच्या क्षेत्रात पुन्हा AFSPA लागू केल्याचा निषेध केला आहे. प्रदेश काँग्रेसचे प्रमुख कीशम मेघचंद्र यांनी हे सरकारचे अपयश असल्याचे म्हटले आहे.
एनआयएने मणिपूर आणि देशभरातील इतर राज्यांमध्ये बेकायदेशीर शस्त्रास्त्रे आणि दारूगोळ्याची तस्करी करणाऱ्या आरोपीविरुद्ध आरोपपत्र दाखल केले आहे. मिझोराममधील रहिवासी सोलोमोना उर्फ हमिंगा उर्फ लालमिथांगा याच्याविरुद्ध गुरुवारी विशेष एनआयए न्यायालयात आरोपपत्र दाखल करण्यात आले आहे. सोलोमोना मणिपूरला अवैध शस्त्रे पुरवत असे. एनआयएला माहिती मिळाली होती की मिझोराममधील काही संघटना देशाच्या उत्तर-पूर्व भागात शस्त्रे, दारूगोळा, स्फोटके इत्यादींच्या तस्करीमध्ये गुंतलेल्या टोळीचा भाग आहेत.
पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सोमवारी जिरीबाम जिल्ह्यातील बोरोबेकरा पोलिस स्टेशनवर बंडखोरांनी हल्ला केल्यानंतर सुरक्षा दलांशी झालेल्या चकमकीत 10 संशयित अतिरेकी मारले गेले. दरम्यान राज्य सरकारच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने मृतांची संख्या 11 असल्याचे सांगितले. रॅली सुरू होण्यापूर्वी उपस्थितांना संबोधित करताना कुकी विद्यार्थी संघटनेचे (केएसओ) उपाध्यक्ष मिनलाल गंगटे यांनी या घटनेची न्यायालयीन चौकशी करण्याची मागणी केली.
त्यांनी दावा केला की मारले गेलेले “आदिवासी स्वयंसेवक” होते जे त्यांच्या गावांचे आणि निष्पाप लोकांचे रक्षण करत होते. रॅलीच्या शेवटी, राष्ट्रीय मानवाधिकार आयोग आणि केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांना उद्देशून निवेदन अतिरिक्त उपायुक्त सेमिंथांग यांना देण्यात आले. तेंगनौपाल जिल्ह्यातील कांगपोकपी आणि मोरेह येथेही अशाच रॅलीचे आयोजन करण्यात आले होते. इम्फाळ खोऱ्यात राहणारे मेईटी आणि लगतच्या डोंगराळ भागात राहणारे कुकी-जो गट यांच्यातील वांशिक संघर्षात गेल्या वर्षी मे महिन्यापासून 200 हून अधिक लोक मारले गेले आणि हजारो विस्थापित झाले असल्याची माहिती मिळत आहे.
लॉटरी किंगच्या कार्यालयावर ईडीची छापेमारी, 88000000 रुपयांची रक्कम जप्त