कर्मचाऱ्यांचा महागाई भत्ता वाढला, शिष्यवृत्ती दुप्पट...; नितीश कुमार यांचा मंत्रिमंडळात मोठा निर्णय!
मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांच्या अध्यक्षतेखाली शुक्रवारी (3 ऑक्टोबर) झालेल्या महत्त्वाच्या मंत्रिमंडळ बैठकीत एकूण १२९ अजेंड्यांना मंजुरी देण्यात आली. या बैठकीत राज्य कर्मचारी आणि विद्यार्थी दोघांसाठीही महत्त्वाचे निर्णय घेण्यात आले, ज्याचा थेट फायदा लाखो लोकांना होणार आहे.
महागाई भत्ता (डीए) वाढवण्यास मान्यता देऊन राज्य सरकारने कर्मचाऱ्यांना आणि पेन्शनधारकांना मोठी भेट दिली आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, महागाई भत्ता ५५ टक्क्यांवरून ५८ टक्के करण्यात आला आहे. या वाढीमुळे कर्मचाऱ्यांची आर्थिक स्थिती मजबूत होईल. या निर्णयामुळे सरकार कर्मचाऱ्यांच्या हिताची गंभीर काळजी घेत आहे हे दिसून येते.
बिहार सरकारने राज्यातील शालेय विद्यार्थ्यांना मोठी भेट दिली आहे. शिक्षण विभागाच्या एका महत्त्वाच्या प्रस्तावाला मंत्रिमंडळाने मंजुरी दिली आहे. याअंतर्गत, ‘मुख्यमंत्री मुले आणि मुली योजने’ अंतर्गत शिष्यवृत्तीची रक्कम दुप्पट करण्यात आली आहे. या निर्णयाचा राज्यातील सर्व श्रेणीतील विद्यार्थ्यांना थेट फायदा होईल.
२०१३ पासून राज्यात सुरू असलेल्या या शिष्यवृत्ती योजनेची रक्कम आता वर्गानुसार खालीलप्रमाणे वाढेल.
वर्ग – जुनी शिष्यवृत्ती रक्कम – नवीन शिष्यवृत्ती रक्कम (प्रतिवर्षी)
इयत्ता १ ते ४ – ₹६०० – ₹१,२००
इयत्ता ५ ते ६ – ₹१,२०० – ₹२,४००
इयत्ता ७वी आणि ८ – ₹१,८०० – ₹३,६००
इयत्ता ९वी आणि १० – ₹१,८०० – ₹३,६००
मंत्रिमंडळाने शिक्षण क्षेत्रातही एक महत्त्वाचा निर्णय घेतला. राज्यातील सरकारी शाळांमध्ये शिकणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी शिष्यवृत्तीसाठी ३ अब्ज रुपयांची ($३ अब्ज) प्रशासकीय मान्यता देण्यात आली आहे. या रकमेमुळे सरकारी शाळांमधील मुलांना त्यांचे शिक्षण सुरू ठेवण्यास आणि त्यांना आर्थिक मदत करण्यास मदत होईल. शिक्षणासाठी इतक्या मोठ्या रकमेच्या मंजुरीमुळे दर्जेदार शिक्षण आणि विद्यार्थी कल्याणाला सरकारचे प्राधान्य स्पष्टपणे दिसून येते. एकूणच १२९ अजेंड्यांना मान्यता देणाऱ्या या बैठकीत राज्याचे प्रशासन, शिक्षण आणि कर्मचाऱ्यांच्या हितासाठी अनेक महत्त्वाचे निर्णय घेण्यात आले.