फोटो सौजन्य- Ekadashi
वर्षभरात एकूण २४ एकादशी येतात आणि एकादशीचे व्रत महिन्यातून दोनदा केले जाते. एकादशी तिथी हिंदू धर्मातील सर्वात महत्त्वाची तिथी मानली जाते. हा दिवस भगवान विष्णूला समर्पित आहे. त्याचबरोबर चैत्र महिन्याच्या कृष्ण पक्षात येणारी एकादशी पापमोचिनी एकादशी म्हणून ओळखली जाते. असे मानले जाते की, या दिवशी लक्ष्मी नारायणाची पूजा केल्याने व्यक्तीला सर्व पापांपासून मुक्ती मिळते आणि त्याच्या सर्व मनोकामना पूर्ण होतात. अशा स्थितीत पापमोचिनी एकादशीला भक्त श्री हरी विष्णू आणि माता लक्ष्मीचे नाव घेत उपवास करतात आणि त्यांच्या भक्तीत तल्लीन राहतात. मात्र, यावेळी पापमोचिनी एकादशीच्या तिथीबाबत संभ्रम आहे. अशा परिस्थितीत पापमोचिनी एकादशीला कोणता नैवेद्य दाखवावा ते जाणून घेऊया.
पापमोचनी एकादशी 25 आणि 26 मार्च रोजी साजरी केली जाईल. पंचांगानुसार, चैत्र महिन्यातील कृष्ण पक्षातील एकादशी 25 मार्च रोजी पहाटे 5:05 वाजता सुरू होईल आणि 26 मार्च रोजी पहाटे 3:45 वाजता समाप्त होईल. अशा स्थितीत उदयतिथीच्या आधारे एकादशीचे व्रत मंगळवार, 25 मार्च रोजी पाळले जाणार आहे.
एकादशीला भगवान विष्णूला पंचामृत अर्पण केले जाऊ शकते. श्रीहरींना पंचामृत प्रिय आहे, अशी धार्मिक श्रद्धा आहे. अशा वेळी पंचामृत अर्पण केल्याने जीवनातील समस्यांपासून मुक्ती मिळते. पंचामृत अर्पण केल्याने अनेक अडचणी दूर होतात.
पापमोचिनी एकादशीच्या दिवशी भगवान विष्णूला केळी अर्पण करता येते. असे मानले जाते की हा नैवेद्य अर्पण केल्याने कुंडलीतील दोष दूर होतात. श्री हरीला केळी अर्पण केल्याने पैशाशी संबंधित समस्यांपासून मुक्ती मिळते. याशिवाय पिवळ्या रंगाची फळे, मिठाई, मिठाई देखील या दिवशी श्री हरींना अर्पण करता येते.
एकादशीच्या दिवशी तुम्ही भगवान विष्णूला साबुदाणा अर्पण करू शकता किंवा साबुदाण्याची खीर बनवून त्यांना अर्पण करू शकता. पापमोचनी एकादशीच्या दिवशी खीर अर्पण केल्याने सर्व दुःखांपासून मुक्ती मिळते.
तुळशी भगवान विष्णूला प्रिय आहे असे मानले जाते. अशा स्थितीत भगवान विष्णूची पूजा आणि नैवेद्यात तुळशीच्या पानांचा अवश्य समावेश करा. असे केल्याशिवाय तुळशीशिवाय भगवान विष्णूला अर्पण स्वीकारले जात नाही. भगवान विष्णूला अर्पण करण्यात तुळशीच्या पानांचाही समावेश केला जाऊ शकतो. लक्षात ठेवा एकादशीच्या दिवशी तुळशीची पाने तोडू नयेत, म्हणून त्याची पाने एक दिवस आधी तोडून ठेवावीत.
ॐ नारायणाय विद्महे। वासुदेवाय धीमहि। तन्नो विष्णु प्रचोदयात्।।
ॐ भूरिदा भूरि देहिनो, मा दभ्रं भूर्या भर। भूरि घेदिन्द्र दित्ससि।ॐ भूरिदा त्यसि श्रुत: पुरूत्रा शूर वृत्रहन्। आ नो भजस्व राधसि।
ॐ ह्रीं कार्तविर्यार्जुनो नाम राजा बाहु सहस्त्रवान। यस्य स्मरेण मात्रेण ह्रतं नष्टं च लभ्यते।।
(टीपः धर्म, ज्योतिष, वास्तू, फेंगशुई इत्यादी विषयांवरील लेख/ बातम्या केवळ वाचकांच्या माहितीसाठी आहेत. यासंबंधी कोणताही प्रयोग करण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला आवश्यक आहे. आमचे उद्दिष्ट फक्त वाचकांना माहिती देणे आहे. Navrashtra या तथ्यांची पुष्टी करु शकत नाही)