फोटो सौजन्य- pinterest
संध्याकाळी घरात दिवा लावण्याचे अनेक फायदे आहेत. संध्याकाळी घरात दिवा लावल्याने सकारात्मक ऊर्जा येते तसेच देवी लक्ष्मीदेखील येते, असे मानले जाते. देवी लक्ष्मीला प्रसन्न करण्यासाठी बहुतेक जण संध्याकाळी घराच्या मुख्य प्रवेशद्वारावर दिवा लावतात. यामागील धार्मिक श्रद्धा अशी आहे की संध्याकाळी घराच्या मुख्य प्रवेशद्वारावर दिवा लावल्याने घरातील नकारात्मक ऊर्जा दूर राहतेच असे नाही. घरात दिवा कुठे लावावा आणि कोणते नियम पाळावे, जाणून घ्या
बऱ्याचदा लोक घाईत असतात. काही वेळा इतर काही कारणांमुळे सूर्य पूर्णपणे मावळला नसताना घरात दिवा लावाला जातो. अशा परिस्थितीत, अंधारात प्रकाश देण्यासाठी दिवा लावला जातो परंतु जर तुम्ही सूर्यप्रकाशातच दिवा लावला तर त्याचा काही फायदा नाही.
बऱ्याचदा लोक घराच्या मुख्य प्रवेशद्वाराजवळ कुठेही दिवा लावतात, असे करणे योग्य नाही. असे केल्यास तुम्हाला देवी लक्ष्मीचा आशीर्वाद मिळणार नाही कारण दिवा लावताना देवी लक्ष्मीची स्तुती केल्यानंतरच दिवा लावावा. दिवा मुख्य दरवाजाच्या डाव्या बाजूला ठेवावा. याशिवाय दिवा मुख्य प्रवेशद्वाराच्या पूर्व किंवा उत्तर दिशेला असावा.
बऱ्याचदा लोक बाजारात मिळणाऱ्या फॅन्सी दिव्यांचे किंवा पिठाचे दिवे लावतात हे दिवे लावणे योग्य मानले जात नाही. पीठ हे धान्य असल्याने बाहेर पिठाचा दिवा लावणे टाळावे. बाहेर धूळ आणि घाण उडते. त्याचवेळी प्राणी, कीटक इत्यादींसारखे घटक तुमचा दिवा खराब करू शकतात, म्हणून मातीचा दिवा लावू नका. मातीचा दिवा सर्वात शुद्ध आणि स्वच्छ मानला जातो, म्हणून संध्याकाळी घराच्या मुख्य दारावर फक्त मातीचा दिवा लावण्याचा प्रयत्न करा. याशिवाय, तुम्ही पितळी दिवा देखील लावू शकता परंतु लक्षात ठेवा की पितळी दिवा दररोज पूर्णपणे धुवून स्वच्छ केल्यानंतरच लावावा.
जर तुम्हाला संध्याकाळी लक्ष्मी देवीसाठी आणि घराच्या सुख-समृद्धीसाठी दिवा लावायचा असेल, तर तुम्ही हे लक्षात ठेवले पाहिजे की तुम्ही चुकूनही दक्षिण दिशेला दिवा लावण्याची चूक करू नये. दक्षिण दिशा ही पूर्वजांची आणि यमराजांची मानली जाते, म्हणून दक्षिण दिशेला दिवा ठेवण्याची चूक करू नका.
दिवा लावल्यानंतर बऱ्याचदा लोक लगेच दरवाजा बंद करतात पण तुम्ही असे करणे टाळावे. संध्याकाळी लक्ष्मी आणि सकारात्मक उर्जेसाठी दिवा लावला जातो. यावेळी दिवा लावल्यानंतर हात जोडून दिव्याला नमस्कार करावा. आणि नंतर किमान अर्धा तास दार बंद करू नका.
(टीपः धर्म, ज्योतिष, वास्तू, फेंगशुई इत्यादी विषयांवरील लेख/ बातम्या केवळ वाचकांच्या माहितीसाठी आहेत. यासंबंधी कोणताही प्रयोग करण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला आवश्यक आहे. आमचे उद्दिष्ट फक्त वाचकांना माहिती देणे आहे. Navrashtra या तथ्यांची पुष्टी करु शकत नाही)