मोहम्मद युनूस यांनी २५ पक्षांच्या नेत्यांनी स्वाक्षरी केलेली जुलै चार्टर करत नवीन बांगलादेशची तयारी केली (फोटो - सोशल मीडिया)
बांगलादेशच्या अंतरिम सरकारचे मुख्य सल्लागार ला मोहम्मद युनूस यांनी २५ पक्षांच्या नेत्यांनी स्वाक्षरी केलेली जुलै चार्टर ही संयुक्त घोषणापत्र जारी केली आहे, ज्यामध्ये “नवीन बांगलादेश” ची स्थापना झाली आहे. हसीना वाजेद यांच्या अवामी लीग पक्षाला या जाहीरनाम्यातून वगळण्यात आले आहे. हे एक मोठे षड्यंत्र आहे ज्यामध्ये युनूस चीनला आर्थिक भागीदार बनवण्याची इच्छा व्यक्त करतात, भारताच्या सात ईशान्येकडील राज्ये, नेपाळ आणि भूतान यांना एका नवीन युतीचे केंद्रस्थान म्हणतात. बांगलादेशला हा संपूर्ण प्रदेश चीनच्या प्रभावाखाली हवा आहे आणि तो त्याचे चितगाव बंदर देऊन त्याचे समाधान करतो. नवीन बांगलादेशच्या नावाखाली ते भारतासमोर एक नवीन आव्हान उभे करत आहेत. बांगलादेश नेतृत्वाला भारताने माजी पंतप्रधान हसीनाला त्यांच्या स्वाधीन करावे अशी इच्छा आहे जेणेकरून त्यांना ढाकामध्ये फाशी देता येईल.
हसीनांचा पक्ष, अवामी लीग, जुलै चार्टर आणि धरणे आंदोलनाला विरोध करत होता. मोहम्मद युनूस चीन आणि पाकिस्तानला शांत करण्याचा प्रयत्न करत आहे. त्यांचे पाकिस्तानी गुप्तचर संस्था, आयएसआयशी संबंध आहेत आणि ते बांगलादेश सैन्याशी संपर्क राखू इच्छितात. युनूस यांनी पाकिस्तानी लष्करी अधिकाऱ्यांच्या एका शिष्टमंडळाला ढाक्याला आमंत्रितही केले. बांगलादेशात निवडणुकांच्या मागण्यांना तो अजूनही झुगारत आहे. युनूसच्या मनमानी धोरणांविरुद्ध बांगलादेशात पुन्हा एकदा निदर्शने सुरू झाली आहेत आणि नेपाळमधील तरुण पिढीकडून असाच उठाव बांगलादेशात होण्याची शक्यता आहे.
नवराष्ट्र विशेष लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा
जुलै चार्टरमध्ये लोकशाही उपाय, मानवी हक्क आणि मूलभूत हक्कांसह ८० हून अधिक सुधारणा प्रस्ताव आहेत आणि प्रशासनाच्या सर्व क्षेत्रांमध्ये संतुलन राखण्याचे आश्वासन दिले आहे. त्यात भारतविरोधी भावना देखील आहेत. मुहम्मद युनूस यांच्या पाकिस्तानबद्दलच्या प्रेमामुळे १९७१ च्या बांगलादेश मुक्ती युद्धात सहभागी झालेल्या माजी सैनिकांना राग आला आहे. अंतरिम सरकारने त्यांना सातत्याने दुर्लक्षित केले आहे.
जुलै चार्टरच्या नावाखाली, तो बांगलादेश मुक्ती युद्ध, शेख मुजीबुर रहमान यांचा संघर्ष आणि बलिदान पूर्णपणे पुसून टाकू इच्छितो. पाकिस्तानी सैन्याने बांगलादेशींवर केलेले अमानुष अत्याचार आणि पूर्व पाकिस्तानच्या मुक्ततेत आणि बांगलादेशच्या निर्मितीत भारताचे ऐतिहासिक योगदान विसरून, युनूस आपल्या देशाला चीन आणि पाकिस्तानच्या बाहुल्या बनवण्यात व्यस्त आहे. भारताने वेळीच या संकटावर उपाय शोधला पाहिजे.
राजकीय बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा
लेख- चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे