'आमचे संबंध 2000 वर्षे जुने आहेत'… इराणने सांगितले भारत पश्चिम आशियातील तणाव कसा कमी करू शकतो? ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की आणि रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष पुतीन यांच्यानंतर आता इराणनेही असे म्हणण्यास सुरुवात केली आहे की, जगातील कोणताही तणाव कमी करण्यात भारत महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतो. इराणचे भारतातील राजदूत इराज इलाही यांनी नुकतेच सांगितले की, भारत एक मोठी शक्ती आहे आणि तो ग्लोबल साउथचा आवाज बनून मध्यपूर्वेतील संघर्ष कमी करण्यात सक्रिय भूमिका बजावू शकतो.
इराणच्या राजदूताचे हे वक्तव्य अशा वेळी आले आहे जेव्हा हिजबुल्लाह प्रमुख हसन नसरल्लाह यांच्या मृत्यूनंतर इराण आणि इस्रायलमध्ये थेट युद्धाची शक्यता वाढली आहे. जागतिक नेत्यांनी दोन्ही बाजूंना संयम बाळगण्याचे आवाहन केले असले तरी दिवसेंदिवस तणाव वाढत आहे. इराज इलाही यांनी आपल्या निवेदनात म्हटले आहे की, इराणने भारत आणि इतर प्रभावशाली देशांना संघर्षाच्या दरम्यान शांततेचे आवाहन केले आहे.
भारत-इराण संबंध दोन हजार वर्षे जुने आहेत
भारताचे इस्रायल आणि इराण या दोन्ही देशांशी चांगले संबंध आहेत, त्यामुळे जागतिक महासत्ता भारताकडे मध्यस्थ म्हणून पाहत आहेत. इलाही म्हणाले, “भारताचे इस्रायलशीही चांगले संबंध आहेत, परंतु इराणसोबतचे संबंध तितके जुने नाहीत. “भारत आणि इराणचे संबंध सुमारे 2 हजार वर्षे जुने आहेत. इलाही म्हणाले की, इराणला आशा आहे की भारत मध्यपूर्वेतील तणाव कमी करण्यासाठी आपल्या प्रभावाचा वापर करेल.
हे देखील वाचा : काळी जादू खरोखरच घेत आहे लोकांचे प्राण? याबात NCRB चे आकडे अत्यंत भयानक
इराण सुरक्षित आहे
इस्रायलकडून प्रत्युत्तराच्या हल्ल्याच्या भीतीच्या प्रश्नावर राजदूत म्हणाले की, इराण हा भारतीय आणि इतर देशांतील लोकांसाठी सुरक्षित देश आहे. इराणचे चाबहार बंदर आणि इतर कनेक्टिव्हिटी प्रकल्प सुरक्षित आहेत, जे भारत-इराण संबंधांचा कणा आहेत, असेही ते म्हणाले. इराणचा भूभाग आंतरराष्ट्रीय व्यापार आणि संबंधांसाठी सुरक्षित असल्याची ग्वाहीही त्यांनी दिली.
हे देखील वाचा : ‘या’ कारणासाठी सुरू करण्यात आला आंतरराष्ट्रीय शिक्षक दिन, जाणून घ्या यामागचा रंजक इतिहास
युद्धादरम्यान इराण चीन आणि रशियाशी चर्चा करतो
इराज इलाही यांनी पीटीआयला सांगितले की, तणावाच्या काळात इराण चीन आणि रशियाशी जवळून चर्चा करत आहे आणि तिन्ही देशांदरम्यान सुरक्षा माहितीची देवाणघेवाण केली जात आहे. तसेच इराणने भारत आणि इतर देशांना तणाव कमी करण्यासाठी आपली भूमिका बजावण्याचे आवाहन केले आहे.