Photo Credit- Social Media धनंजय मुंडे यांना मंत्रिमंडळातून काढून टाकण्यात फडणवीस अयशस्वी झाले का
मुंबई: देवेंद्र फडणवीस यांच्या नेतृत्वाखालील महाराष्ट्रातील नवीन सरकार सत्तेवर येऊन जवळपास 40 दिवस झाले आहेत. पण देवेंद्र फडणवीस मुख्यमंत्री म्हणून आपली ताकद दाखवू शकत नाहीत असे दिसते. मुख्यमंत्री झाल्यानंतर काही दिवसांतच त्यांची मोठी राजकीय परीक्षा झाली. पण, मुख्यमंत्री या परीक्षेत वाईटरित्या अपयशी ठरताना दिसत आहे.
महाराष्ट्रात मोठा विजय मिळवूनही भाजपने महायुतीसोबत युती करून सरकार स्थापन केले आहे. पण भाजपने स्वतःच्या बळावर येण्याच्या प्रयत्नात बहुमत गमावले. देवेंद्र फडणवीस यांच्या सरकारमध्ये दोन उपमुख्यमंत्री आहेत, एकनाथ शिंदे आणि अजित पवार. दोघेही शक्तिशाली नेते आहेत. दोघेही स्वतःच्या ताकदीवर उभे आहेत. दोघांनीही आपापल्या पक्षांमध्ये फूट निर्माण करून त्यांचा ताबा घेतला आहे.
‘राजकारणात मी अनेक वर्षांपासून, अनेकांचे पतंग कापले, पण…; छगन भुजबळ यांचं मोठं विधान
महाराष्ट्रावर देवेंद्र फडणवीस, एकनाथ शिंदे आणि अजित पवार यांचे सरकार आहे. अनुभव आणि वयाच्या बाबतीत पाहता, अजित पवार हे या तिघांमध्ये सर्वात ज्येष्ठ आहेत. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी स्वतः म्हटले आहे की अजित पवार हे राजकीयदृष्ट्या खूप परिपक्व नेते आहेत. त्यांनी त्यांचे काका आणि ज्येष्ठ नेते शरद पवार यांच्याकडून राजकारणाचे धडे घेतले आहेत. शरद पवार यांची केवळ महाराष्ट्रातच नव्हे तर देशाच्या राजकारणातही खऱ्या नेत्याची प्रतिमा आहे. पण दोघांचेही मार्ग वेगळे झाले.
यावेळी, अजित पवारांच्या गटाकडून देवेंद्र फडणवीस यांच्यासमोर सर्वात मोठे आव्हान आहे. हे प्रकरण अजित पवार यांच्या पक्षाचे नेते धनंजय मुंडे यांच्याशी संबंधित आहे. खरंतर, धनंजय मुंडे यांच्या गृहजिल्ह्यातील बीडमध्ये परिस्थिती चांगली नाही. निवडणुकीनंतर लगेचच, संतोष देशमुख या सरपंचाची हत्या करण्यात आली. दोन दिवसांपूर्वीही आणखी एका सरपंचाचा रस्ते अपघातात मृत्यू झाला होता.
महाराष्ट्र काँग्रेसचा प्रदेशाध्यक्ष बदलला जाणार? ‘या’ नेत्याचे नाव सध्या आघाडीवर
धनंजय मुंडे यांचा बीडमध्ये व्यापक प्रभाव असल्याचे म्हटले जाते. सरपंच हत्या प्रकरणात धनंजय मुंडे यांचे जवळचे सहकारी वाल्मिकी कराड यांचे नाव पुढे आले आहे. त्याला अटक करण्यात आली आहे. तो तुरुंगात आहे. स्थानिक पातळीवर धनंजय मुंडे यांच्या विरोधात रोष आहे. स्थानिक भाजप आमदार स्वतः हा मुद्दा मोठ्याने उपस्थित करत आहेत. विधानसभेतही या प्रकरणात धनंजय मुंडे यांचे नाव उघडपणे घेण्यात आले.
या प्रकरणात एक नवीन वळण आले आहे. धनंजय मुंडे यांचे निकटवर्तीय वाल्मिकी कराड यांच्याविरुद्ध फक्त खंडणीचा गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. खंडणी आणि खून प्रकरणे एकमेकांशी जोडलेली असल्याचे सांगितले जात असले तरी, संतोष देशमुख खून प्रकरणात त्यांच्याविरुद्ध खुनाचा गुन्हा दाखल न झाल्याने देशमुख कुटुंब नाराज आहे. वाल्मिक कराडवरदेखील खुनाचा गुन्हा आणि मकोका अंतर्गत कारवाई व्हावी, यासाठी दिवंगत संतोष देशमुख यांचे भाऊ धनंजय देशमुख यांनी पाण्याच्या टाकीवर चढून निषेध केला.
Todays Gold Price: सोन्याचे दर वाढले की घसरले? एका क्लिकवर वाचा आजचे भाव
संतोष देशमुख यांच्या कुटुंबाची मागणी आहे की वाल्मिकी कराड यांच्याविरुद्ध अपहरण आणि हत्येचा गुन्हा दाखल करावा. संतोष देशमुख यांच्या पत्नी अश्विनी देशमुख यांनी सीआयडीला दिलेल्या जबाबात वाल्मिकी कराड यांचे नाव घेतले आहे. अश्विनी देशमुख यांनी सीआयडीला सांगितले की, वाल्मिकी कराड यांनी माझ्या पतीला जीवे मारण्याची धमकी दिली होती, त्यामुळे माझे पती नाराज होते. असे असूनही, वाल्मिकी कराड यांच्याविरुद्ध खुनाचा गुन्हा दाखल झाला नाही.
गृहखाते मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्याकडे आहे. असे असूनही, पोलिसांवर बीड प्रकरण दाबण्याचा आरोप केला जात आहे. सीआयडी या प्रकरणाचा तपास करत आहे. पण दीड महिन्याहून अधिक काळ लोटला तरी, काहीही ठोस घडताना दिसत नाही. यामुळेच राजकीय वर्तुळात विविध प्रकारचे प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत.
Santosh Deshmukh: देशमुख हत्या प्रकरणात वेगवान घडामोडी; सरकारकडून नव्या SIT ची
देवेंद्र फडणवीस मंत्रिमंडळाच्या विस्तारापर्यंत हा प्रश्न आधीच वाढला होता. यामध्ये धनंजय मुंडे यांचे नाव येऊ लागले, पण असे असूनही, देवेंद्र फडणवीस यांनी त्यांना आपल्या मंत्रिमंडळात मंत्री केले. या मुद्द्यावर त्यांनी अजित पवारांसमोर झुकल्याचे राजकीय तज्ज्ञांचे मत आहे.
अजित पवार आपल्या नेत्याच्या बचावासाठी ढालीप्रमाणे उभे आहेत. दरम्यान, त्यांनी दिल्लीला भेट दिली आहे. संपूर्ण राजकीय परिस्थितीबाबत त्यांनी थेट केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांची भेट घेतली आहे. धनंजय मुंडे यांच्या मंत्रिमंडळात समावेशावर सर्वत्र टीका झाली पण धनंजय मुंडे यांना बळीचा बकरा बनवू नये, अजित पवार म्हणत आहेत.