"भारतासाठी सर्वात मोठा धोका…", परदेशात जाताना राहुल गांधींनी काय म्हणाले, भाजपने व्यक्त केला संताप
लोकसभा विरोधी पक्षनेते आणि काँग्रेस खासदार राहुल गांधी यांनी बुधवारी (१ ऑक्टोबर) कोलंबियातील केंद्र सरकारवर निशाणा साधताना म्हटले की, भारताच्या लोकशाहीवर हल्ला होत आहे आणि हा देशासाठी सर्वात मोठा धोका आहे. विद्यार्थ्यांना संबोधित करताना राहुल गांधी म्हणाले, “विविध परंपरा, धर्म आणि विचारांना एकत्र येण्यासाठी एक जागा आवश्यक आहे आणि ती जागा निर्माण करण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे लोकशाही व्यवस्था. सध्या भारतातील लोकशाही व्यवस्था मोठ्या हल्ल्याखाली आहे.”
राहुल गांधी यांनी सांगितले की, देशासाठी आणखी एक धोका म्हणजे वेगवेगळ्या भागांमधील दरी. “सुमारे १६-१७ वेगवेगळ्या भाषा आणि वेगवेगळे धर्म आहेत. या वेगवेगळ्या परंपरांना वाढू देणे आणि त्यांना स्वतःला व्यक्त करण्यासाठी जागा देणे हे भारतासाठी खूप महत्वाचे आहे. चीन जे करतो ते आपण करू शकत नाही: लोकांना दडपून टाकणे आणि हुकूमशाही व्यवस्था चालवणे.”, असं यावेळी राहुल गांधी यांनी सांगितले. भारतातील लोकशाही व्यवस्थेवर सध्या सर्व बाजूंनी हल्ला होत आहे. या विधानामुळे भाजप संतापला आहे, ज्यांनी त्यांच्यावर परदेशात जाऊन भारताची बदनामी केल्याचा आरोप केला आहे.
यापूर्वी, कोलंबिया विद्यापीठात झालेल्या एका कार्यक्रमात राहुल गांधी म्हणाले, “भारतात अनेक धर्म, परंपरा आणि भाषा आहेत. लोकशाही व्यवस्था सर्वांना जागा देते. परंतु सध्या, लोकशाही व्यवस्था सर्व बाजूंनी आक्रमण करत आहे.” राहुल गांधी पुढे म्हणाले, “भारताकडे जगाला देण्यासाठी खूप काही आहे आणि ते खूप आशावादी आहेत. परंतु त्याच वेळी, काही कमतरता आणि धोके आहेत ज्या भारताने दूर केल्या पाहिजेत. सर्वात मोठा धोका म्हणजे लोकशाहीवरील हल्ला.”
राहुल गांधींच्या या वक्तव्यावर भाजपने प्रत्युत्तर दिले आहे. भाजप प्रवक्ते शहजाद पूनावाला यांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X वर एका पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, राहुल गांधी पुन्हा एकदा प्रचार नेत्यासारखे वागत आहेत. “राहुल गांधी पुन्हा एकदा विरोधक – प्रचाराचे नेते असे वागत आहेत. ते परदेशात जातात आणि भारतीय लोकशाहीवर हल्ला करतात! शेवटी, ते भारताशी लढू इच्छितात! कधीकधी ते अमेरिका आणि ब्रिटनला आमच्या कारभारात हस्तक्षेप करण्यास सांगतात आणि आता हे.”, असं प्रत्युत्तर भाजपाकडून देण्यात आले.