अमेरिकेत होतेय भारतीयांची तस्करी? ईडीने कॅनेडियन कॉलेजचे रहस्य केले उघड ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
ओटावा : कॅनडाच्या सीमेवरून भारतीय नागरिकांची अमेरिकेत तस्करी करण्याशी संबंधित मनी लॉन्ड्रिंग प्रकरणाची अंमलबजावणी संचालनालय (ईडी) चौकशी करत आहे. या प्रकरणात काही कॅनेडियन महाविद्यालये आणि भारतीय संस्थांचा सहभाग असल्याचा आरोप आहे. गुजरातमधील डिंगुचा गावातील चार जणांच्या मृत्यूनंतर ही चौकशी करण्यात येत आहे. 19 जानेवारी 2022 रोजी बेकायदेशीरपणे सीमा ओलांडण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या एकाच कुटुंबातील चार जणांचा कडाक्याच्या थंडीमुळे मृत्यू झाला होता.
पीटीआय वृत्तसंस्थेनुसार, भावेश अशोकभाई पटेल आणि इतरांविरुद्ध अहमदाबाद पोलिसांनी दाखल केलेल्या एफआयआरची दखल घेत ईडीने तपास सुरू केला. बेकायदेशीर मार्गाने भारतीय नागरिकांची कॅनडामार्गे अमेरिकेत तस्करी करण्याचा कट रचल्याचा पटेल यांच्यावर आरोप आहे. मनी लाँडरिंग प्रतिबंधक कायद्याच्या (पीएमएलए) फौजदारी तरतुदीनुसार हा गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे.
कॅनेडियन महाविद्यालये आणि विद्यापीठे समाविष्ट आहेत?
ईडीच्या म्हणण्यानुसार, आरोपींनी तस्करीच्या नेटवर्कचा भाग म्हणून कॅनडातील महाविद्यालये आणि विद्यापीठांमध्ये व्यक्तींना प्रवेश मिळवून दिला. या लोकांनी कॅनडाला स्टुडंट व्हिसासाठी अर्ज केला होता, पण कॅनडाला पोहोचल्यावर ते संस्थांमध्ये गेले नाहीत. त्याऐवजी, त्यांनी बेकायदेशीरपणे सीमा ओलांडली आणि अमेरिकेत प्रवेश केला. या कॅनेडियन महाविद्यालयांना भरलेली फी लोकांच्या खात्यात परत पाठवण्यात आल्याचा आरोप ईडीने केला आहे, ज्यामुळे संस्थांमधील मिलीभगतचा संशय निर्माण झाला आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : रशियानेच कझाकस्तानमध्ये पाडले अझरबैजानचे विमान? जाणून घ्या काय आहे या अफवांमागचे सत्य, पाहा व्हायरल व्हिडिओ
एका व्यक्तीकडून 55 ते 60 लाख रुपये घेतले
या रॅकेटच्या माध्यमातून अमेरिकेत प्रवेश मिळवणाऱ्या भारतीय नागरिकांकडून 55 लाख ते 60 लाख रुपये गोळा करण्यात आल्याचा आरोप आहे. त्याच्या चालू असलेल्या तपासात, ईडीने 10 आणि 19 डिसेंबर रोजी मुंबई, नागपूर, गांधीनगर आणि वडोदरा येथे आठ ठिकाणी शोध घेतला होता. या शोधात दोन संस्था उघडकीस आल्या, त्यापैकी एक मुंबई आणि दुसरी नागपुरात होती. कमिशनच्या आधारावर विद्यार्थ्यांना प्रवेश देण्यासाठी त्यांनी परदेशी विद्यापीठांशी करार केला होता.
या नेटवर्कचे प्रमाण खूप मोठे आहे, असा आरोप आहे, एक संस्था दरवर्षी सुमारे 25,000 विद्यार्थी परदेशी महाविद्यालयात पाठवते, तर दुसरी संस्था 10,000 हून अधिक विद्यार्थी पाठवते. तपासात गुजरातमध्ये 1,700 एजंट किंवा भागीदार आणि उर्वरित भारतात 3,500 एजंट किंवा भागीदारांचा सहभाग देखील उघड झाला, त्यापैकी सुमारे 800 अजूनही सक्रिय आहेत.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : रशिया-युक्रेन युद्धामुळे तानाशाह किम जोंग उन तणावात; युरोपात Nuclear Destruction होण्याची शक्यता
ईडीची कारवाई
याव्यतिरिक्त, ईडीने उघड केले की 112 कॅनेडियन महाविद्यालयांनी तपासाधीन असलेल्या एका युनिटशी टाय-अप केले होते, तर दुसरे युनिट 150 हून अधिक महाविद्यालयांशी जोडलेले होते. ED ला संशय आहे की कॅनडा-अमेरिका सीमेजवळ असलेल्या काही संस्था मानवी तस्करीच्या क्रियाकलापांमध्ये थेट सहभागी असू शकतात. त्याच्या झडतीदरम्यान, ईडीने 19 लाख रुपयांच्या बँकेच्या ठेवी गोठवल्या, दोन वाहने जप्त केली आणि दोषी कागदपत्रे आणि डिजिटल उपकरणे जप्त केली.