इस्रायल पुन्हा राजकीय वादाच्या भोवऱ्यात; राष्ट्रपतींनी मागितला PM Netanyahu यांना १११ पानांचा प्रस्ताव आणि माफीनामा ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
Benjamin Netanyahu Corruption Charges : इस्राएलचे (Israel) पंतप्रधान Benjamin Netanyahu यांनी कोरोप्शन किंवा भ्रष्टाचाराच्या आरोपांत चालू असलेल्या खटल्यावर अजून सुनावणी सुरू असतानाच राष्ट्रपती Isaac Herzog यांच्याकडे माफी (pardon) मागितली आहे. हा प्रस्ताव त्यांच्या वकिलांनी तयार केला असून, एक १११ पानांचा विस्तृत दस्तऐवज आणि त्याबरोबर पंतप्रधानांनी स्वतःचा एक पत्र पाठवला आहे, ज्यात त्यांनी माफीचे कारण देशहित आहे असे मांडले आहे.
Herzog यांच्या कार्यालयाने या विनंतीला तात्काळ नाकारला नाही; उलट त्यांनी सांगितले की ही एक “असाधारण आणि संवेदनशील विनंती” आहे, ज्याचे दूरगामी राजकीय आणि कायदेशीर परिणाम होऊ शकतात. सर्व कायदेशीर आणि प्रशासकीय सल्ला गोळा करून, राष्ट्रपती हे निर्णय “प्रामाणिकपणे” पार पडतील, असे सरकारने स्पष्ट केले आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : ‘हिमालयाचे अस्तित्व अन् भारताचा विनाश’, ‘हे’ एकच कारण ठरणार प्रचंड विध्वंसक; BISच्या भूकंप नकाशामुळे 75% लोकसंख्या धोक्यात
नेतान्याहू यांच्यावर तीन स्वतंत्र खटले आहेत, लाचखोरी (bribery), फसवणूक (fraud), आणि विश्वासघात (breach of trust) यांसारखे गंभीर आरोप. या प्रकरणांमध्ये असे आरोप आहेत की त्यांनी श्रीमंत व्यवसायींमधून महागड्या भेटवस्तू (ज्यामुळे $260,000 पेक्षा जास्त किंमत असणाऱ्या सिगार, दागिने, शैम्पेन वगैरे) स्वीकारल्या आहेत, व अशा गिफ्ट्सच्या बदल्यात राजकीय सुविधा किंवा माध्यम माध्यमातून सकारात्मक कव्हरेज मिळवली असल्याच्या आरोपांचा समावेश आहे.
Prime Minister Benjamin Netanyahu has requested a pardon from President Herzog in the corruption case against him that’s been going on for a decade. While other leaders are robbing their country of billions, Bibi accepted some cigars. This case needs to end, Bibi’s a hero. pic.twitter.com/3qOIzquiRz — Am Yisrael Chai 🐙 (@AmYisraelChai_X) November 30, 2025
credit : social media and Twitter
पंतप्रधानांचे म्हणणे आहे की हा खटला केवळ त्यांच्याविरुद्ध राजकीय षड्यंत्र आहे, माध्यम, पोलीस व न्यायव्यवस्था यांचा एकत्रित षडयंत्र. ते निर्दोष असल्याचा आग्रह धरतात. त्यांच्या वकिलांनी राष्ट्रपतींना पाठवलेल्या प्रस्तावनामध्ये असा दावा आहे की न्यायालयात सुनावणी जरी सुरु असली तरी, राष्ट्रहितासाठी खटला त्वरित थांबावा. त्यांचा असा विश्वास आहे की, सातत्यपूर्ण कोर्ट हजेरीमुळे देशाचे नेतृत्व वळणावर आहे, सुरक्षा धोक्यांमध्ये आहे; त्यामुळे देश एकतेच्या दिशेने जावे, असे ते म्हणतात.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Global Workforce : ‘अमेरिकेच्या विकासात भारतीयांचे योगदान…’ Elon Muskला उफाळून आले भारत प्रेम; H-1B विषयी केली खास विनंती
पण विरोधकांनी आणि न्यायतज्ज्ञांनी या कदमाचे तीव्र विरोद केला आहे. त्यांचा दावा आहे की जर असे माफीनामा मान्य झाला तर याचा अर्थ असा होईल की खलखोट व्यक्ती कायद्यापेक्षा वर आहेत. हे इस्राएलच्या लोकशाही मूलभूत तत्त्वांना वाकडे वळविण्याचा धोका आहे. काहींचा विश्वास आहे की माफी स्वीकारण्याचे पूर्व-विधान (pre-conviction pardon) हा या देशात अगदी अपवादात्मक असतो; आणि याचा उपयोग केवळ खटला संपल्यानंतरच होतो. यासोबतच, हा निर्णय इस्राएलच्या राजकीय भविष्य, न्यायसंस्था आणि सामाजिक एकतेवर मोठा परिणाम करू शकतो. समर्थक म्हणतात की यामुळे देशातील विभाजन कमी होईल, सरकार शांततेने काम करू शकेल. परंतु विरोधक म्हणतात की एकदाच असा precedented पाऊल चालू किंवा भविष्यकालीन भ्रष्ट राजकारण्यांना संरक्षण देईल. त्यामुळे पुढील काळात इस्राएलमध्ये कायदेशीर, राजकीय व सामाजिक वाद तीव्र होण्याची शक्यता आहे.
Ans: लाचखोरी, फसवणूक आणि विश्वासघाताच्या पाच वर्षे चालू असलेल्या खटल्यातून सुटका मिळावी आणि देशातील राजकीय स्थिरता राखावी, या कारणासाठी नेतन्याहू यांनी राष्ट्रपतींकडे आगाऊ माफीची मागणी केली आहे.
Ans: ते कायदेशीर अहवाल, सल्लामसलत आणि राष्ट्रीय हित लक्षात घेऊनच निर्णय देतील. माफी दिली तर ती ऐतिहासिक पण वादग्रस्त ठरेल, नकार दिल्यास खटला सुरूच राहील.
Ans: या निर्णयामुळे जनतेचा न्यायव्यवस्थेवरील विश्वास, राजकीय स्थैर्य आणि निवडणूक प्रक्रियेवर मोठा परिणाम होऊ शकतो.






