PM मोदींचं जिनिव्हात भाषण : 'वन वर्ल्ड फॉर हेल्थ' थीमअंतर्गत जगासमोर मांडला भारताचा आरोग्यदृष्टीकोन
१८ व्या लोकसभेचे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन सुरू झाले आहे. अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाच्या पहिल्या दिवशी राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी संसदेच्या दोन्ही सभागृहांच्या, लोकसभा आणि राज्यसभेच्या संयुक्त अधिवेशनाला संबोधित केले. त्याआधी, माध्यमांशी बोलताना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले की, मध्यमवर्गाच्या, विशेषतः करदात्यांच्या अपेक्षा वाढल्या आहेत. मध्यमवर्गीयांना आयकरात सवलत मिळण्याची आशा वाटू लागली आहे. त्याआधी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अर्थसंकल्पात करदात्यांना दिलासा मिळेल, असे संकेत दिले आहेत.
अर्थसंकल्पीय अधिवेशनासाठी संसद भवनात पोहोचलेले पंतप्रधान मोदी यांनी माध्यमांशी बोलताना म्हटले – मी देवी लक्ष्मीला वंदन करतो. अशा प्रसंगी आपण शतकानुशतके देवी लक्ष्मीची पूजा करत आलो आहोत. देशातील प्रत्येक गरीब आणि मध्यमवर्गीय समुदायावर माता लक्ष्मीचा आशीर्वाद राहो, अशी मी माता लक्ष्मीला प्रार्थना करतो. लोक याकडे कर सवलत म्हणून पाहत आहेत. जर आयकरात सवलत मिळाली तर मध्यमवर्गीयांच्या खिशात जास्त पैसे राहतील.
देशाच्या जीडीपी वाढीतील मंदी लक्षात घेता, वापर वाढवण्यासाठी आयकरात सूट देण्याची मागणी होत आहे. अशा परिस्थितीत, २०२५-२६ या आर्थिक वर्षाच्या अर्थसंकल्पात करदात्यांना काही प्रमाणात दिलासा मिळेल अशी आशा वाढली आहे जेणेकरून लोकांच्या हातात खर्चाचे उत्पन्न वाढल्यास वापर वाढू शकेल आणि देशाच्या जीडीपी वाढीला गती मिळू शकेल. मग वापरही वाढेल, ज्याचा अर्थव्यवस्थेला फायदा होणार आहे.
आर्थिक तज्ज्ञांच्या मते, सरकार नवीन कर प्रणालीत कोणत्याही प्रकारची सवलत देण्याच्या बाजूने नाही, तथापि, कर मर्यादा वाढवून किंवा कर स्लॅब बदलून लोकांना दिलासा दिला जाऊ शकतो. कमकुवत मागणी लक्षात घेता अर्थतज्ज्ञांनी कर सवलत देण्याचा सल्ला दिला आहे. गेल्या अर्थसंकल्पात, नवीन कर प्रणालीमध्ये मानक वजावट ५०,००० रुपयांवरून ७५,००० रुपये करण्यात आली होती, तर यावेळी देखील कर स्लॅबमध्ये बदल होऊन मानक वजावटीची मर्यादा १ लाख रुपयांपर्यंत वाढवण्याची अपेक्षा लोक करत आहेत.
पंतप्रधान मोदी म्हणाले, “माझ्या तिसऱ्या कार्यकाळातील हे पहिले पूर्ण अर्थसंकल्प आहे. मी आत्मविश्वासाने सांगू शकतो की २०४७ पर्यंत, जेव्हा देश स्वातंत्र्याची १०० वर्षे पूर्ण करेल, तेव्हा विकसित भारत निर्माण करण्यासाठी देशाने घेतलेला संकल्प, हे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन आणि हे अर्थसंकल्प त्यात एक नवीन आत्मविश्वास निर्माण करेल आणि त्याला एक नवीन प्रेरणा देईल. ऊर्जा.”
ते म्हणाले की, मला आशा आहे की या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनात आपण देशाच्या आशा आणि आकांक्षा पूर्ण करू. देशाच्या आर्थिक क्रियाकलापांच्या रोडमॅपचा आधार म्हणून नवोपक्रम, समावेशकता आणि गुंतवणूक हे असल्याचे सांगून पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, नेहमीप्रमाणे, नवोपक्रम, या अधिवेशनात समावेशकता आणि गुंतवणूक पूर्ण होईल. अशाप्रकारे, अनेक ऐतिहासिक विधेयकांवर चर्चा होईल आणि व्यापक विचारमंथनानंतर, ते राष्ट्राची ताकद वाढवणारे कायदे बनतील.
माध्यमांना संबोधित करताना, पंतप्रधानांनी समृद्धीची देवी लक्ष्मीला वंदन करून आपल्या भाषणाची सुरुवात केली आणि अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाचा संदर्भ देत ते म्हणाले की, अशा प्रसंगी, शतकानुशतके, आपण देवी लक्ष्मीचे पवित्र नाव आठवत आलो आहोत. तो म्हणाला, “आई लक्ष्मी आपल्याला यश आणि बुद्धी देते. हे समृद्धी आणि कल्याण देखील देते. देशातील प्रत्येक गरीब आणि मध्यमवर्गीय समुदायावर देवी लक्ष्मीची विशेष कृपा राहो अशी मी प्रार्थना करतो.”, अशी माहिती नरेंद्र मोदी यांनी दिली.
Economic survey 2025 live : पुढील वर्षी देशाचा GDP किती वाढेल, आर्थिक सर्वेक्षणात दिला अंदाज