GST Collection: मार्चमध्ये जीएसटी संकलनाने मोडला विक्रम! एकूण संकलन तब्बल 'इतके' लाख कोटी (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
GST Collection Marathi News: मार्च २०२५ मध्ये एकूण जीएसटी संकलन ९.९ टक्क्यांनी वाढून १.९६ लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त झाले. मंगळवारी सरकारने दिलेल्या माहितीनुसार, देशांतर्गत व्यवहारांमधून मिळणारा जीएसटी महसूल ८.८ टक्क्यांनी वाढून १.४९ लाख कोटी रुपये झाला, तर आयात केलेल्या वस्तूंमधून मिळणारा महसूल १३.५६ टक्क्यांनी वाढून ४६,९१९ कोटी रुपये झाला.
मार्चमध्ये एकूण परतफेड ४१ टक्क्यांनी वाढून १९,६१५ कोटी रुपये झाली. परताव्यांच्या रकमेचे समायोजन केल्यानंतर, मार्च २०२५ मध्ये निव्वळ जीएसटी महसूल १.७६ लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त होता, जो गेल्या वर्षीच्या तुलनेत ७.३ टक्क्यांनी वाढला आहे.
फेब्रुवारी २०२५ मध्ये एकूण जीएसटी संकलन सुमारे १.८४ ट्रिलियन रुपये होते, जे ९.१ टक्क्यांनी वाढले. अधिकृत आकडेवारीनुसार, केंद्रीय जीएसटीमधून ३५,२०४ कोटी रुपये, राज्य जीएसटीमधून ४३,७०४ कोटी रुपये, एकात्मिक जीएसटीमधून ९०,८७० कोटी रुपये आणि भरपाई उपकरातून १३,८६८ कोटी रुपये वसूल झाले.
फेब्रुवारीमध्ये देशांतर्गत व्यवहारांमधून मिळणारा जीएसटी महसूल १०.२ टक्क्यांनी वाढून १.४२ ट्रिलियन रुपये झाला, तर आयातीतून मिळणारा महसूल ५.४ टक्क्यांनी वाढून ४१,७०२ कोटी रुपये झाला. फेब्रुवारीमध्ये जारी केलेले एकूण परतावे २०,८८९ कोटी रुपये होते, जे गेल्या वर्षीच्या तुलनेत १७.३ टक्क्यांनी जास्त आहे. फेब्रुवारी २०२५ मध्ये निव्वळ जीएसटी संकलन ८.१ टक्क्यांनी वाढून सुमारे १.६३ ट्रिलियन रुपये झाले.
फेब्रुवारी २०२४ मध्ये एकूण आणि निव्वळ जीएसटी महसूल अनुक्रमे १.६८ ट्रिलियन रुपये आणि १.५० ट्रिलियन रुपये होता. तथापि, फेब्रुवारी २०२५ मध्ये १.८४ ट्रिलियन रुपयांचा एकूण जीएसटी संग्रह जानेवारी २०२५ मध्ये १.९६ ट्रिलियन रुपयांच्या संग्रहापेक्षा कमी राहिला.
मनोरंजक गोष्ट म्हणजे, आतापर्यंतचा सर्वाधिक मासिकवस्तू आणि सेवा कर गेल्या वर्षी एप्रिलमध्ये भारतात (जीएसटी) संकलन २.१० लाख कोटी रुपये नोंदवले गेले होते. परताव्याच्या हिशोबानंतर, एप्रिल २०२४ मध्ये निव्वळ जीएसटी महसूल १.९२ लाख कोटी रुपये होता, जो १५.५ टक्के वाढ दर्शवितो.