आझम खान यांच्या तुरुंगातून सुटकेमुळे उत्तर प्रदेशातील राजकारण तापले आहे. (फोटो - नवभारत)
शेजारी आम्हाला म्हणाला, ‘निशाणेबाज, मानवांच्या पूर्वजांना वेगवेगळी नावे देण्यात आली आहेत, जसे हिंदू मनुला त्यांचा पहिला पूर्वज मानतात, तर ख्रिश्चन आदम आणि मुस्लिम हव्वाला त्यांचे पूर्वज मानतात.’ यावर मी म्हणालो, ‘बाबा आझमच्या काळाबद्दल बोलण्याऐवजी, आझम खानकडे पहा जे २३ महिन्यांनी सीतापूर तुरुंगातून सुटले आहेत. मुलायम सिंह यादव यांच्या काळात उत्तर प्रदेशात प्रचंड प्रभाव असलेल्या नेत्याला तुरुंगात जावे लागले.
योगींच्या राजवटीत आझम खान यांना तुरुंगवास भोगावा लागला.’ त्याच्या दुःखाच्या किंवा क्षणांमध्ये, तो हे हिंदी गाणे गात असावा – वक्त ने किया क्या हंसी सितम, हम रहे ना हम, तुम रहे ना तुम! तकदीर का फसाना जाकर किसे सुनाएं, इस दिल में जल रही हैं अरमान की चिताएं! कोणी मित्र उरला नाही, आधार उरला नाही, मी कोणाचा नाही, कोणी माझा नाही!’ शेजारी म्हणाला, निशाणेबाज, एक काळ असा होता जेव्हा आझम खान कोणाचीही जमीन, मालमत्ता आणि अगदी बिअर बार देखील हडप करायचे. जेव्हा त्याच्या म्हशी बेपत्ता व्हायच्या, तेव्हा संपूर्ण यूपी पोलिस त्यांचा शोध घेण्यात व्यस्त होते. मुलायम सिंह यांच्या बाजूने आझम खान हा काटा होता.
राजकीय बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा
मग, जर कोणी यादव किंवा मुस्लिमांविरुद्ध तक्रार दाखल करण्यासाठी पोलिस स्टेशनला गेला तर पोलिस त्याला वाईट रीतीने फटकारायचे आणि तक्रार ऐकणे तर दूरच ठेवायचे. त्यानंतर आझम खान यांनी दावा केला की त्यांच्या घामाला गुलाबाचा वास येत होता. सुटकेनंतर, आझम खान यांनी मेहदी हसनच्या गझलेतील शब्द पुन्हा उच्चारत म्हटले, “प्रत्येक पान, प्रत्येक वनस्पती माझी स्थिती ओळखेल.” राजकारणात परतण्याच्या प्रश्नावर ते म्हणाले, “सध्या मी स्वतःवर उपचार करेन आणि माझी तब्येत सुधारेन. त्यानंतर, मी काय करायचे याचा विचार करेन.”
नवराष्ट्र विशेष लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा
आम्ही म्हणालो, “आझम खान ऐवजी, आसिफचा १९६० चा ब्लॉकबस्टर चित्रपट, मुघल-ए-आझम आठवा.” पृथ्वीराज कपूरने मुघल-ए-आझम, म्हणजेच सम्राट अकबरची भूमिका केली होती. दिलीप कुमारने राजकुमार सलीमची भूमिका केली होती आणि मधुबालाने अनारकलीची भूमिका केली होती. त्या चित्रपटातील शक्तिशाली संवाद लोकप्रिय झाले. त्यात अनारकली सम्राट अकबरला आव्हान देते आणि गाते, “जर प्रेम असेल तर भीती का?” शेजारी म्हणाला, “आझम खान देखील निर्लज्जपणे म्हणतील, ‘तुम्ही तुरुंगात गेलात तर लाज का बाळगावी?'”
लेख – चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे