भारतामध्ये ईव्हीएम मशीनवर घेतल्या जाणाऱ्या निवडणुकीवर विरोधकांची नाराजी आणि आपेक्ष घेतला (फोटो - नवभारत)
शेजारी आम्हाला म्हणाला, “निशाणेबाज, काहीही असो, आपल्याला आपल्या लोकशाहीचा अभिमान असला पाहिजे. ती राजकीय कारस्थानांनी, पक्षीय रस्सीखेचांनी भरलेली असली तरी. ईव्हीएम शक्तिशाली आहेत आणि विरोधी पक्ष दुःखात आहे. मात्र सत्ताधारी पक्ष उत्साही आहे. EVM मशीनवर असंतुष्ट लोक संतप्त आहेत. आश्वासनांची मिरवणूक आहे, मोफत देणग्यांचा वर्षाव होत आहे. सरकारी तिजोरीवर भार आहे, तरीही नेत्यांचे चेहरे तेजस्वी आहेत.” यावर मी म्हणालो, “पंतप्रधान मोदींनी आधीच घोषित केले आहे की भारत लोकशाहीची जननी आहे.
भाजप नेते असेही म्हणतात, ‘जर तुम्हाला या देशात राहायचे असेल तर तुम्ही वंदे मातरम म्हणावे लागेल.’ देशभक्त असलेला कोणीही महागाई, बेरोजगारी किंवा गरिबीसारख्या क्षुल्लक मुद्द्यांवर लक्ष केंद्रित करत नाही. विरोधी पक्ष विनाकारण रणशिंग वाजवतो. ते निवडणूक आयोगावर शंका घेतात.” शेजारी म्हणाला, “निशाणेबाज, महाराष्ट्रात दोन्ही सभागृहात विरोधी पक्षनेतेपद रिकामे आहे, जरी संविधानात त्याची तरतूद आहे. नेत्याशिवाय विरोधी पक्ष हा शिरच्छेद केलेल्या माणसासारखा आहे.” विरोधी पक्षनेता पुढे येतो आणि थेट मुख्यमंत्री आणि त्यांच्या सरकारला आव्हान देतो.
हे देखील वाचा : अशा पब्लिसिटी स्टंट करणाऱ्या याचिका घेणं बंद करा..! CJI सूर्यकांत यांचा सुप्रीम कोर्टात चढला पारा
यावर मी म्हणालो, “भाजपच्या राजवटीत विरोधी पक्षनेत्याचा आदर केला जात नाही. मोदी सरकारने रशियाचे अध्यक्ष पुतिन यांच्या दुपारच्या जेवणासाठी किंवा रात्रीच्या जेवणासाठी विरोधी पक्षनेते राहुल गांधी किंवा मल्लिकार्जुन खरगे यांना आमंत्रित केले नाही. त्यांच्याकडे पूर्णपणे दुर्लक्ष केले गेले. लोकशाहीत असे घडले पाहिजे का?” शेजारी म्हणाला, “निशाणेबाज, रशियामध्ये विरोधी पक्षनेता कोणाचा आहे? चीन आणि रशियामधील राजवटी मजबूत आहेत कारण विरोधी पक्षनेत्या नावाचे कोणताही आव्हान नाही. अमेरिकेत, ट्रम्प देखील त्यांच्या विरोधकांना पूर्णपणे दुर्लक्ष करतात. मोदींना विरोधी पक्षात शशी थरूर हे एकमेव समजूतदार व्यक्ती वाटतात, म्हणून पुतिनसाठी आयोजित केलेल्या जेवणात त्यांचा समावेश करण्यात आला.”
हे देखील वाचा : पवार कुटुंबामध्ये झाले मनोमीलन? वाढदिवसाच्या Pre-Dinner मध्ये काका पुतण्या दिसले एकत्र
आम्ही म्हणालो, “बंगालच्या निवडणुकीच्या तोंडावर मोदी सरकारने वंदे मातरमवर दिवसभर चर्चा केली, असा आरोप विरोधकांनी केला आहे. नेहरूंनी जिन्नांच्या दबावाखाली ते कमी केले असा आरोप त्यांनी केला. प्रत्युत्तरादाखल काँग्रेसने म्हटले की, भारतीय जनसंघाचे संस्थापक डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जी यांनी स्वतः मुस्लिम लीगशी तडजोड केली होती आणि लालकृष्ण अडवाणी जिन्नांची स्तुती करण्यासाठी कराचीला गेले होते.” शेजारी म्हणाला, “शार्पशूटर, लोकशाहीत पुन्हा असाच प्रहार होतो.”
लेख : चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे






