MGNREGA योजनेमधून महात्मा गांधींचे नाव काढून बापू म्हणून नाव टाकले (फोटो सौजन्य - नवभारत)
माझ्या शेजाऱ्याने मला सांगितले, “इतक्या कडक आवाजात बोलणारे पंतप्रधान मोदी यांचे सरकार मनरेगा योजनेचे मनमानीपणे नाव बदलत आहे, जी महात्मा गांधींच्या नावाखाली चालवली जात होती. ते तिचे नाव पूज्य बापू ग्रामीण रोजगार योजना असे ठेवणार असल्याचा चर्चा आहेत.”
यावर मी म्हणालो, “यात इतके मनमानी काय आहे? उत्पादन तेच आहे, फक्त लेबल बदलत आहे. ते नवीन पॅकेजिंगमध्ये स्वीकारा. ज्याप्रमाणे एखाद्या जुन्या मंदिराचे नूतनीकरण केले जाते, त्याचप्रमाणे जुन्या योजनेचे पुनरुज्जीवन केले जात आहे. “महात्मा गांधी” म्हणणे “बापू” म्हणणे जितके हृदयाला स्पर्श करते तितकेच कळकळ व्यक्त करत नाही. नेहरू आणि सरदार पटेल यांनीही महात्मा गांधींना “बापू” असे संबोधले. म्हणूनच, मोदी सरकारचा हा निर्णय पूर्णपणे योग्य आहे. गुजरातमध्ये, एखाद्याच्या वडिलांना “बापू” म्हणण्याची प्रथा आहे. म्हणूनच, मोदी आणि शहा योग्य मार्ग दाखवत आहेत. नवीन योजनेतील कामकाजाच्या दिवसांची संख्या सध्याच्या १०० वरून १२५ केली जात आहे.”
हे देखील वाचा : राम प्रिय तर गांधींचा द्वेष का? MGNREGAचे नाव बदलण्यावरुन पेटला वाद, प्रियांका गांधी आक्रमक
शेजारी म्हणाला, “निशाणेबाज, आम्हाला वाटतं की मोदी सरकार आणि भाजपला गांधी नावाची अॅलर्जी आहे. हा शब्द ऐकून त्यांना राजीव गांधी, सोनिया गांधी, राहुल गांधी आणि प्रियांका गांधींची आठवण येते. म्हणूनच ते गांधींऐवजी “बापू” म्हणण्यास प्राधान्य देतात. एमजीऐवजी पीबी म्हणण्याची सवय लावा, म्हणजे आदरणीय बापू. पीबी म्हणल्याने तुमचा रक्तदाब वाढणार नाही. भाजप विचार करते की, देश किती काळ गांधी आणि नेहरूंची नावे जपत राहील? काळासोबत बदल घडले पाहिजेत. जर तुम्हाला नावे जपायची असतील तर भक्तीने “नमो नमो” म्हणा.”
हे देखील वाचा : नागपूरची थंडी नेत्यांना होईना सहन! हिवाळी अधिवेशनामध्ये दोन मंत्री,10 आमदार अन् 1355 कर्मचारी पडले आजारी
मी म्हणालो, “सरकारला नवोपक्रम करण्याचा अधिकार आहे. पंतप्रधानांनी स्वतःला प्रधानसेवक म्हटले. त्यांनी जुनी इमारत बदलून नवीन संसद इमारत बांधली. त्यांनी शहरांची आणि रस्त्यांची जुनी मुघल नावे बदलली. आता, लोकांनी प्रयागराज, दीनदयाळ, छत्रपती संभाजीनगर आणि अहिल्यानगर सारख्या शहरांची नवीन नावे स्वीकारली आहेत. अहमदाबादला कर्णावती असे नाव देण्याचा प्रस्ताव आहे. म्हणून, बदल हा निसर्गाचा नियम आहे हे स्वीकारा. त्याची सवय करा.”
लेख : चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे






