अमेरिकेच्या निवडणुका या मंगळवारीचा का होत असतात (फोटो सौजन्य - नवभारत)
शेजाऱ्याने मला विचारले, “निशाणेबाज, अमेरिकेत दर चार वर्षांनी नोव्हेंबरच्या पहिल्या मंगळवारीच राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुका का होतात? सर्व काही सुरळीत सुरू असल्याने मंगळवारी मतदान होणार आहे का? आमिर खानच्या ‘मंगल पांडे: द रायझिंग’ चित्रपटातील गाणे होते- मंगल-मंगल हो! जंगलातील ‘जंगल में मंगल’ ही म्हण तुम्ही हिंदीत ऐकली असेलच. पंडित मंत्रांचे पठण करतात – मंगलम् भगवान विष्णू, मंगलम् गरुध्वज, मंगलम् पुंडरीकाक्ष, मंगलम्त्नो हरी. काही लोक मांगलिक असतात आणि त्यांच्या लग्नासाठी अशीच मांगलिक मुलगी शोधली जाते.”
यावर मी म्हणालो, “या आणि त्यामध्ये अडकू नका. अमेरिकेत नोव्हेंबरच्या पहिल्या सोमवारनंतर मंगळवारी निवडणुका घेण्याची परंपरा 1845 पासून सुरू आहे. अमेरिकन काँग्रेसने (संसदेने) संपूर्ण देशात मतदानासाठी फक्त एक दिवस निश्चित करण्याचा कायदा केला होता. तेथे ख्रिश्चन 1 नोव्हेंबर रोजी ऑल सेंट्स डे साजरा करतात आणि व्यावसायिक त्यांचे मासिक खाते पूर्ण करतात, म्हणून दुसऱ्या दिवशी मंगळवारी निवडणुका होतात. हा दिवस शेतकऱ्यांसाठीही अनुकूल आहे कारण त्यावेळी शेतीचा हंगाम नसतो.”
यावर शेजारी म्हणाले, “निशाणेबाज, महाराष्ट्र आणि झारखंड विधानसभेच्या निवडणुका बुधवार, 20 नोव्हेंबर रोजी होणार आहेत. बुध ग्रहाचा महिमा सांगा.” आम्ही म्हणालो, ”तुम्हाला हवे असल्यास बुधवारचा दिवस बुद्धिमान लोकांशी आणि बुद्धिजीवी लोकांशी करा. त्यादिवशी हुशारांपासून मुर्खांपर्यंत सर्वजण रांगेत उभे राहतील आणि बुधवार हा दिवस नवीन कपडे घालण्यासाठी शुभ मानला जातो, म्हणून एक म्हण आहे – बुधवार, बृहस्पति, शुक्रवार. ज्योतिषात बुधादित्य योग आहे. पुराणानुसार चंद्राने बृहस्पतिची पत्नी तारा हिला पळवून नेले होते. बुध हा चंद्र आणि तारा यांचा पुत्र मानला जातो.”
हे देखील वाचा : मुंडे भाऊ बहिणींवर गंभीर आरोप; जमीन लाटल्याचा सारंगी महाजनांचा दावा
शेजारी म्हणाले, “धनुर्विद्या, हस्तरेषा किंवा हस्तरेषाशास्त्रात बुध पर्वत प्रमुख असेल आणि मनगटातून तिरकस रेषा तिथे पोहोचली तर माणूस व्यवसायात खूप यशस्वी होतो.”
मी म्हणालो, “आजच्या राजकारणाचाही संबंध नाही आणि व्यवसायापेक्षा कमीही नाही. यामध्येही नियम एकच आहे की आधी गुंतवणूक करा आणि नशिबाने साथ दिली तर कमवा. शनिवारी किंवा रविवारी मतदान झाले नाही हे चांगले झाले, अन्यथा लोकांनी मतदान करण्याऐवजी वीकेंड साजरा केला असता. बुधवारी अशी कोणतीही सबब पुरेशी होणार नाही.”
लेख- चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे