Trump सोबत वादानंतर झेलेन्स्कीने घेतला मोठा निर्णय; 'या' करारावर स्वाक्षरीसाठी झाले तयार ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
लंडन : अमेरिकेचे माजी अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्यासोबत झालेल्या तीव्र वादानंतरही युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी अमेरिकेसोबत खनिज करार करण्याच्या तयारीची घोषणा केली आहे. हा करार युक्रेनच्या नैसर्गिक संसाधनांचा संयुक्त उपयोग करण्यावर आधारित असून, युद्धानंतरच्या आर्थिक स्थैर्यासाठी हा महत्त्वाचा टप्पा मानला जात आहे.
खनिज करार आणि त्याचा महत्त्वाचा हेतू
रविवारी (3 मार्च) झेलेन्स्की यांनी एका पत्रकार परिषदेत सांगितले की, “युक्रेनचे धोरण स्पष्ट आहे. जर अमेरिकेसोबत खनिज करार शक्य असेल, तर आम्ही त्यावर स्वाक्षरी करण्यास तयार आहोत.” हा करार दोन्ही देशांसाठी महत्त्वाचा असू शकतो, कारण युक्रेनमध्ये खनिज संसाधनांचा मोठा साठा आहे. विशेषतः, युद्धानंतरच्या पुनर्बांधणीसाठी आवश्यक असलेल्या आर्थिक मदतीसाठी युक्रेन अमेरिकेच्या सहकार्याची अपेक्षा करत आहे. लंडन येथे नुकत्याच झालेल्या ऐतिहासिक शिखर परिषदेनंतर ही घोषणा करण्यात आली. युक्रेनच्या अर्थव्यवस्थेला चालना देण्यासाठी आणि युद्धानंतर देशाला आर्थिकदृष्ट्या मजबूत करण्याच्या उद्देशाने हा करार महत्त्वाचा मानला जात आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : कोरियाच्या नव्या पराक्रमाने जग झाले थक्क; नदीवर धावणाऱ्या बसचा व्हिडिओ सोशल मीडियावर व्हायरल
व्हाईट हाऊसमध्ये ट्रम्प-झेलेन्स्की वाद
तथापि, हा करार इतका सरळस्वरूपी नव्हता. अमेरिकेच्या मदतीबद्दल झेलेन्स्की पुरेसे कृतज्ञ नाहीत, या कारणावरून डोनाल्ड ट्रम्प यांनी त्यांना सुनावले. ओव्हल ऑफिसमध्ये झालेल्या बैठकीत ट्रम्प यांनी स्पष्ट शब्दांत झेलेन्स्कीला सांगितले, “एकतर तुम्ही करार करा, नाहीतर आम्ही बाहेर पडू. आम्ही जर मदत थांबवली, तर तुम्हाला संघर्ष एकट्याने लढावा लागेल, आणि मला वाटत नाही की ते तुमच्यासाठी चांगले ठरेल.” या वादानंतर झेलेन्स्की करारावर स्वाक्षरी न करता व्हाईट हाऊस सोडून निघून गेले. त्यानंतर नियोजित पत्रकार परिषदही रद्द करण्यात आली. यामुळे अमेरिकेचे युक्रेनवरील दबाव धोरण अधिक ठळक झाले.
अमेरिकेसोबतच्या मतभेदांच्या पार्श्वभूमीवर, लंडनमध्ये झालेल्या शिखर परिषदेत अनेक युरोपियन नेत्यांनी युक्रेनला पाठिंबा देण्याचे वचन दिले. ब्रिटनचे पंतप्रधान कीर स्टारमर यांनी या परिषदेचे नेतृत्व केले आणि सुरक्षा खर्च वाढवण्यावर तसेच युद्धविराम टिकवण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय युती तयार करण्यावर भर दिला. फ्रान्सचे राष्ट्राध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी एका वृत्तपत्राला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले की, फ्रान्स आणि ब्रिटन रशियासोबत एका महिन्याच्या आंशिक युद्धविरामाच्या प्रस्तावावर विचार करत आहेत. हा प्रस्ताव युक्रेन आणि रशियामधील संघर्ष थांबवण्यासाठी एक पाऊल ठरू शकतो.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Baba Vanga Prediction: 20 वर्षात ‘या’ देशांमध्ये येणार इस्लामिक राजवट; पहा बाबा वेंगाचे भाकीत
अमेरिका आणि युक्रेनमधील हा संघर्ष जागतिक राजकारणात महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतो. ट्रम्प यांचा आक्रमक दृष्टिकोन, युक्रेनच्या आर्थिक मदतीवरील अटी आणि युरोपियन देशांचा वाढता हस्तक्षेप हे सर्व घटक भविष्यातील राजकीय समीकरणे ठरवतील. झेलेन्स्की यांना अमेरिका आणि युरोप या दोन्ही आघाड्यांवर संतुलन साधावे लागेल. जर अमेरिकेने आर्थिक मदतीत कपात केली, तर युक्रेनला आपल्या पुनर्बांधणीसाठी नवीन पर्याय शोधावे लागतील. अशा परिस्थितीत, लंडन शिखर परिषदेत युरोपीय नेत्यांनी दिलेला पाठिंबा युक्रेनसाठी दिलासा देणारा ठरू शकतो. युद्धग्रस्त युक्रेनसाठी हा करार महत्त्वाचा असला, तरी ट्रम्प यांच्या भूमिकेमुळे हा करार अद्याप अनिश्चिततेच्या छायेत आहे. युक्रेनच्या भविष्यासाठी अमेरिकेची भूमिका काय असेल आणि झेलेन्स्की कोणता पुढील निर्णय घेतील, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरणार आहे.