भारतीय बाजारपेठेत वाहनांच्या विक्रीत सोशल मीडियावर प्रभाव टाकणाऱ्यांचा सहभाग सातत्याने वाढत आहे. कोरोना महामारीनंतर वाहनांची विक्री वाढली आहे. यामध्ये सोशल मीडिया प्रभावक महत्त्वाची भूमिका बजावत आहेत. यूट्यूब आणि फेसबुक सारख्या सोशल मीडिया साइट्सवर ऑटोमोबाईल प्रभावकांची संख्या सतत वाढत आहे. ग्राहकांना आता शोरूममध्ये पोहोचण्यापूर्वी वाहनांची माहिती मिळू लागली आहे. त्यामुळे डीलर्सना वाहने समजावून सांगण्यात फारशी मेहनत घ्यावी लागत नाही.
सोशल मीडियामुळे प्रभावशालींनी तयार केलेला कंटेंट देशभर दिसतो. यामुळे, लोकांमध्ये उत्पादनांबद्दल समज विकसित होते आणि ते कार खरेदी करायचे की नाही हे अधिक चांगल्या पद्धतीने ठरवू शकतात. सोशल मीडियाच्या माध्यमातून एखाद्या विशिष्ट उत्पादनाची माहिती लोकांना अगोदरच उपलब्ध होते. देशातील अनेक कार कंपन्या त्यांच्या उत्पादनांच्या मार्केटिंगसाठी मोठ्या प्रमाणावर सोशल मीडिया प्रभावकांची मदत घेत आहेत. यामुळे त्यांची विक्री वाढण्यास प्रचंड मदत होत आहे.
इन्फ्लुएंसर्स विक्री वाढविण्यात मदत करत आहेत
आघाडीची कार उत्पादक कंपनी मारुती सुझुकी अशा प्रभावकांचा मोठ्या प्रमाणावर वापर करत आहे. जे लक्ष्यित ग्राहकांपर्यंत उत्पादनाविषयी माहिती आणि जागरूकता पसरवण्याचे काम करत आहेत. मारुती सुझुकीचे वरिष्ठ कार्यकारी संचालक (मार्केटिंग आणि विक्री) शशांक श्रीवास्तव म्हणतात की, आजच्या काळात लोक कार खरेदी करण्यापूर्वी सर्व प्रकारचे संशोधन करतात. कंपन्यांसाठी लोकांच्या निर्णय प्रक्रियेत प्रभावी भूमिका बजावू शकतात. कारण तो एक निष्पक्ष वक्ता म्हणून ओळखला जातो. गेल्या काही वर्षांमध्ये, मारुतीने ग्रँड विटारा आणि जिमनी सारख्या अनेक प्रमुख कारच्या जाहिरातींमध्ये सोशल मीडिया प्रभावकांकडे वळले आहे.
[read_also content=”बाईकची पहिली सेवा महत्त्वाची का आहे? जाणून घ्या नाहीतर इंजिन उघडावे येईल वेळ https://www.navarashtra.com/photos/why-is-the-first-bike-service-important-know-otherwise-its-time-to-open-the-engine-547890.html”]
इन्फ्लुएंसर्सचा खर्च 10 पट वाढला
फोक्सवॅगन पॅसेंजर कार्स इंडियाचे ब्रँड डायरेक्टर आशिष गुप्ता म्हणतात की प्रभावकारांचा विक्रीवर सकारात्मक परिणाम होतो. त्यांच्या सुलभता आणि विश्वासार्हतेमुळे वाहनांच्या विक्रीत वाढ झाली आहे. सूत्रांचे म्हणणे आहे की, कोविडनंतर डिजिटल कंटेंटचे बजेट – इंस्टा रील्स /यूट्यूब 10 पटीने वाढले आहे. सोशल मीडियावर प्रभाव टाकणाऱ्यांच्या संख्येतही गेल्या काही वर्षांत 15 पट वाढ झाली आहे.