बायजू रवींद्रन अडचणीत (फोटो सौजन्य - इन्स्टाग्राम)
न्यायालयाने हा झटका का दिला?
२० नोव्हेंबर रोजी जारी केलेल्या आदेशात, डेलावेअर दिवाळखोरी न्यायालयाचे न्यायाधीश ब्रेंडन शॅनन यांनी बायजूच्या अमेरिकन वित्तीय युनिट बायजूच्या अल्फाला निधीचा गैरवापर आणि तो लपविल्याबद्दल जबाबदार धरले.
खरं तर, बायजूचा अल्फा २०२१ मध्ये एक विशेष उद्देश वाहन (SPV) म्हणून तयार करण्यात आला होता. त्याचा उद्देश बायजूसाठी जागतिक कर्जदारांच्या संघाकडून अंदाजे $1.2 अब्ज मुदत कर्ज उभारणे हा होता. त्याचा कोणताही स्वतंत्र ऑपरेटिंग व्यवसाय नव्हता, म्हणून तो संपूर्ण कर्जाची रक्कम मिळविण्यासाठी होल्डिंग एंटिटी म्हणून काम करत होता.
आधीच संकटात असलेल्या ‘बायजूस’ आणखी एक झटका; अस्तित्व टिकवण्यासाठी प्रयत्न!
न्यायालयाचे आदेश लेखा
अल्फा फंड्स आणि त्यानंतरच्या व्यवहारांमधून होणाऱ्या कोणत्याही कमाईचा “पूर्ण आणि अचूक लेखा” देण्याचे आदेशही न्यायालयाने रवींद्रन यांना दिले. न्यायाधीश ब्रेंडन शॅनन यांनी लिहिले की दिलेला दिलासा “अत्यंत मोठा” होता परंतु तो न्याय्य होता, त्यांनी “महत्त्वपूर्ण आणि वारंवार विलंब आणि गोंधळ” असे म्हटले. या आदेशात अनेक चुकलेल्या मुदती, अपूर्ण दाखले, अनुपस्थिती आणि मागील निर्बंधांचे न भरणे यांचा उल्लेख आहे, ज्यामध्ये जुलैमध्ये नागरी अवमानासाठी ठोठावण्यात आलेला $10,000 प्रतिदिन दंड समाविष्ट आहे. या वर्षाच्या सुरुवातीला, बायजूच्या कर्जदारांनी रवींद्रनवर थेट खटला दाखल केला, त्याच्या सह-संस्थापकाच्या पत्नी आणि बायजूच्या आणखी एका कथित भागीदारासह $533 दशलक्ष कर्जाच्या “चोरीचे सूत्रधार” असल्याचा आरोप केला.
बायजूच्या संस्थापकांनी यापूर्वी हे आरोप “पूर्णपणे निराधार आणि खोटे” म्हणून फेटाळून लावले होते. रवींद्रनने नवीन निर्णयावर टिप्पणीसाठी केलेल्या विनंतीला त्वरित प्रतिसाद दिला नाही. एकदा $22 अब्ज किमतीचे असताना, बायजूने ब्लॅकरॉक आणि प्रोसस सारख्या कंपन्यांकडून लक्षणीय व्याज आणि गुंतवणूक आकर्षित केली होती. कंपनीने उभारलेल्या निधीचा वापर जागतिक स्तरावर विस्तार आणि खर्च करण्यासाठी केला. त्यांनी कतारमधील फिफा विश्वचषक तसेच भारतीय राष्ट्रीय क्रिकेट संघाचे प्रायोजकत्व केले.
न्यायालयाने काय म्हटले?
या युनिटद्वारे ५५३ दशलक्ष डॉलर्सची मोठी रक्कम हस्तांतरित करण्यात आली तेव्हा हे प्रकरण न्यायालयात पोहोचले. हे पैसे मियामीस्थित हेज फंड असलेल्या कॅमशाफ्ट कॅपिटलला आणि तेथून बायजू आणि इतर संबंधित संस्थांना पाठवण्यात आले. या व्यवहारात बायजूचे संस्थापक बायजू रवींद्रन यांचा थेट सहभाग असल्याचे न्यायालयाने आढळून आले, ज्यामुळे त्यांच्याविरुद्ध कठोर निकाल लागला.
न्यायालयाने बायजूचे संस्थापक बायजू रवींद्रन यांना अल्फा फंड्सचे संपूर्ण खाते सादर करण्याचे निर्देश दिले आहेत. यामध्ये कॅमशाफ्ट कॅपिटलला पाठवलेल्या ५३३ दशलक्ष डॉलर्स, त्या गुंतवणुकीतून निर्माण झालेले मर्यादित भागीदारी व्याज आणि इतर हस्तांतरणांशी संबंधित सर्व माहिती समाविष्ट आहे. बायजूला न्यायालयाने लादलेला दंड ताबडतोब भरावा लागत नसला तरी, तो रवींद्रनसाठी एक मोठा धक्का आहे आणि जोपर्यंत तो उच्च न्यायालयाने रद्द केला नाही तोपर्यंत त्यांना आदेशाचे पालन करण्यास भाग पाडले जाईल.
बायजूने 1000 कर्मचाऱ्यांची केली हकालपट्टी, एकूण कर्मचार्यांपैकी दोन टक्के कर्मचारी कपात!






