बिहारमध्ये ओवैसोची मोठी खेळी! (Photo Credit -X)
Bihar Election 2025: बिहार विधानसभा निवडणुकीच्या तारखा जाहीर झाल्यापासून बिहारमधील राजकीय तापमान तापत आहे. दरम्यान, असदुद्दीन ओवैसी यांचा पक्ष, ऑल इंडिया मजलिस-ए-इत्तेहादुल मुस्लिमीन (AIMIM) ने एक मोठी घोषणा केली आहे. पक्षाने राज्यात १०० जागा लढवण्याची घोषणा केली आहे आणि भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीए आणि काँग्रेस-राजद युतीचा तिसरा पर्याय म्हणून काम करेल असे म्हटले आहे.
Bihar Election 2025: AIMIM to Contest 100 Seats, Promises ‘Third Alternative’ in State Politicshttps://t.co/5TdYed13fJ#BiharElections2025 #AIMIM pic.twitter.com/5BHKGF94p7 — TIMES NOW (@TimesNow) October 11, 2025
पक्षाचे प्रदेशाध्यक्ष अख्तरुल इमान म्हणाले की त्यांनी आरजेडीसोबत युती करण्याची इच्छा व्यक्त केली होती, परंतु त्यांना कोणताही प्रतिसाद मिळाला नाही. तथापि, पक्ष आता इतर पक्षांशी चर्चा करत आहे. गेल्या निवडणुकीत एआयएमआयएमने पाच जागा जिंकल्या हे लक्षात घेण्यासारखे आहे. त्यांनी दावा केला की २०२० मध्ये एआयएमआयएमवर धर्मनिरपेक्ष मतांचे विभाजन केल्याचा आरोप करणारी “महागठबंधन” आता तसे करू शकत नाही. आता हे सर्वज्ञात आहे की त्यांनी आरजेडी अध्यक्ष लालू प्रसाद यादव आणि तेजस्वी यादव यांना युतीत सामील होण्याची इच्छा व्यक्त करणारे पत्र लिहिले होते, परंतु त्यांना कोणताही प्रतिसाद मिळाला नाही.
ते म्हणाले, “आता आपल्याला आपला विस्तार वाढवण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करावे लागतील. हो, तिसऱ्या आघाडीची शक्यता शोधण्यासाठी आम्ही समविचारी पक्षांशीही चर्चा करत आहोत आणि काही दिवसांत सर्व काही स्पष्ट होईल.” बिहार विधानसभा निवडणुका ६ आणि ११ नोव्हेंबर रोजी दोन टप्प्यात होतील आणि १४ नोव्हेंबर रोजी निकाल जाहीर होतील. २४३ सदस्यांच्या बिहार विधानसभेचा कार्यकाळ २२ नोव्हेंबर रोजी संपत आहे. एआयएमआयएम वगळता राष्ट्रीय लोकशाही आघाडी (एनडीए) च्या उमेदवारांची पहिली यादी १३ ऑक्टोबर रोजी जाहीर होण्याची अपेक्षा आहे.
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की एआयएमआयएमने २०२० च्या विधानसभा निवडणुकीत उत्तर प्रदेशच्या माजी मुख्यमंत्री मायावती यांच्या बसपा आणि माजी केंद्रीय मंत्री उपेंद्र कुशवाह यांच्या नेतृत्वाखालील आता बंद पडलेल्या राष्ट्रीय लोक समता पक्षासोबत युती करून लढले होते. कुशवाहांनी नंतर राष्ट्रीय लोक मोर्चा ही एक नवीन संघटना स्थापन केली आणि एनडीएमध्ये सामील झाले. गेल्या विधानसभा निवडणुकीत एआयएमआयएमने पाच जागा जिंकल्या. २०२२ मध्ये पक्षाचे चार आमदार आरजेडीमध्ये सामील झाले. पूर्वी आरजेडी आणि मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांच्या नेतृत्वाखालील जेडी(यू) सोबत असलेले इमाम आता एआयएमआयएमचे एकमेव आमदार आहेत.