वक्फ कायद्याविरोधात बंगालमध्ये पुन्हा हिंसाचार, पोलिसांवर दगडफेक, जमावाने वाहने जाळली, अनेक गाड्या रद्द (फोटो सौजन्य-X)
Waqf Law Protest News in Marathi : पश्चिम बंगालमधील मुर्शिदाबादमध्ये वक्फ सुधारणा कायद्याविरुद्धच्या निदर्शनांना हिंसक वळण लागले. यावेळी आंदोलकांनी पोलिसांवर दगडफेक केली आणि अनेक वाहनांना आग लावली. त्यांनी रस्ते आणि रेल्वे वाहतूक देखील विस्कळीत केली. गर्दी नियंत्रित करताना सुमारे १० पोलिस जखमी झाले. तसेच परिस्थिती आता नियंत्रणात असल्याचे पोलिसांचे म्हणणे आहे.
याप्रकरणी बंगाल पोलिसांनी सांगितले की, सुती आणि शमशेरगंज भागातील परिस्थिती सामान्य झाली आहे. पोलिसांनी गर्दी पांगवली आहे आणि राष्ट्रीय महामार्गावरील वाहतूक पूर्ववत करण्यात आली आहे. हिंसाचार करणाऱ्यांवर कडक कारवाई केली जाईल, असे पोलिसांनी सांगितले. दरोडेखोरांना पकडण्यासाठी छापे टाकले जात आहेत. तसेच, अफवा पसरवणाऱ्यांवर कायदेशीर कारवाई केली जाईल. पोलिसांनी लोकांना शांतता राखण्याचे आणि अफवांवर लक्ष देऊ नका असे आवाहन केले आहे.
एका पोलिस अधिकाऱ्याने सांगितले की, शुक्रवारच्या नमाजानंतर काही लोक शमशेरगंजमध्ये जमले आणि त्यांनी वक्फ कायद्याविरुद्ध निदर्शने सुरू केली. त्यांनी राष्ट्रीय महामार्ग क्रमांक १२ रोखला. काही लोकांनी पोलिसांच्या वाहनावर दगडफेक केल्याने निदर्शनाला हिंसक वळण लागले, ज्यामुळे पोलिस आणि निदर्शकांमध्ये संघर्ष झाला. दुसरीकडे, मालदामध्ये, निदर्शकांनी रेल्वे रुळांवर धरणे दिले, ज्यामुळे रेल्वे सेवा प्रभावित झाल्या. पूर्व रेल्वेच्या फरक्का-अजीमगंज सेक्शनवरही रेल्वे वाहतूक विस्कळीत झाली.
या संदर्भात आसामचे मुख्यमंत्री हिमंता बिस्वा सरमा यांनी X वर लिहिले की, आसामध्ये जिथे मुस्लिम लोकसंख्या सुमारे ४०% आहे. वक्फ कायद्याविरुद्धचे निदर्शने शांततेत झाली. तिथे पोलिस आधीच तयार होते. त्यामुळे परिस्थिती नियंत्रणात राहिली. ते म्हणाले की, आसाममधील सर्व समुदाय बोहाग बिहूच्या तयारीत व्यस्त आहेत. पश्चिम बंगालचे राज्यपाल सी.व्ही. संवेदनशील भागात अशांतता निर्माण करणाऱ्यांवर तात्काळ आणि कठोर कारवाई करावी, अशी मागणी आनंद बोस यांनी राज्य सरकारला केली आहे. त्यांनी सांगितले की आम्हाला याबद्दल भीती वाटत होती, म्हणून आम्ही मुख्यमंत्री कार्यालयालाही माहिती दिली होती.
या निदर्शनानंतर रेल्वेला अनेक गाड्या रद्द कराव्या लागल्या. पूर्व रेल्वेने X वर सांगितले की, “आज (११ एप्रिल २०२५) पूर्व रेल्वेच्या अझीमगंज – न्यू फरक्का मार्गावरील रेल्वे सेवा विस्कळीत झाली. दुपारी २:४६ वाजता धुलियानगंगा स्थानकाजवळ सुमारे ५००० लोक रेल्वे ट्रॅकवर बसले होते. यामुळे कामाख्या पुरी एक्सप्रेस आणि इतर अनेक गाड्या मार्गात अडकल्या. पुढे जाणारा मार्ग स्पष्ट नसल्याने बरहरवा-अझीमगंज पॅसेंजर ट्रेन देखील बल्लाळपूर स्थानकावर थांबवण्यात आली आहे.” रेल्वे पोलिस, जीआरपी आणि स्थानिक पोलिस घटनास्थळी पोहोचले आहेत आणि निदर्शकांशी बोलत आहेत.
बीएसएफचे डीआयजी आणि दक्षिण बंगाल फ्रंटियरचे पीआरओ निलोप्तल कुमार पांडे यांनी सांगितले की, वक्फ सुधारणा कायद्याच्या विरोधात आज मुर्शिदाबादच्या जांगीपूरमध्ये मोठ्या संख्येने लोक जमले होते. अचानक गर्दी नियंत्रणाबाहेर गेली, ज्यामुळे कायदा आणि सुव्यवस्थेची परिस्थिती बिघडली. परिस्थिती नियंत्रणात आणण्यासाठी बीएसएफने तातडीने सकारात्मक पावले उचलली. परिसरात शांतता आणि सामान्यता पूर्ववत व्हावी यासाठी प्रशासनाला मदत करण्यासाठी बीएसएफचे जवान तैनात करण्यात आले आहेत.