Photo Credit- Social Media कोण आहेत अलका लांबा; कसे आहे कालकाजी विधानसभेचे राजकीय समीकरण
नवी दिल्ली: दिल्ली विधानसभेच्या निवडणुकांची घोषणा झाली नसली तर यावर्षी फेब्रुवारी महिन्यात य निवडणुका होणार आहेत. दिल्ली विधानसभा निवडणुकीबाबत आम आदमी पक्षाने दिल्लीतील सर्व 70 विधानसभा जागांसाठी आपल्या उमेदवारांची यादी जाहीर केली आहे. अशा परिस्थितीत दिल्लीच्या विद्यमान मुख्यमंत्री आतिशी मार्लेना यांच्या कालकाजी विधानसभा मतदारसंघातून काँग्रेसने अलका लांबा यांना उमेदवारी दिली आहे.
यावेळी दिल्ली विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसच्या अलका लांबा मुख्यमंत्री आतिशी यांच्या विरोधात निवडणूक लढवणार आहेत. त्यामुळे अलका लांबा की आतिशी मार्लेना या दोघींपैकी कुणाची ताकद जास्त आहे. काँग्रेसच्या उमेदवार अलका लांबा मुख्यमंत्री आतिशी यांना पराभूत करू शकतील का? असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.
Tamil Nadu: फटाके बनवणाऱ्या कारखान्यात स्फोट; अपघातात 6 कामगारांचा मृत्यू
अलका लांबा यांनी दिल्लीत अनेक पक्षांकडून निवडणूक लढवली आहे. 2015 मध्ये अलका लांबा यांनी आम आदमी पक्षाकडून चांदणी चौकातून निवडणूक लढवली आणि त्या आमदार झाल्या. यानंतर त्या पक्षापासून फारकत घेतल्या आणि 2020 मध्ये काँग्रेसच्या तिकिटावर याच जागेवरून निवडणूक लढवली. अलका लांबा यांना 2020 च्या निवडणुकीत मोठा धक्का बसला जेव्हा त्या तिसऱ्या क्रमांकावर होत्या. अलका लांबा या प्रदेश काँग्रेसच्या तगड्या नेत्या म्हणून ओळखल्या जातात.
अलका लांबा यांचा जन्म 1975 साली झाला आणि त्यांनी दिल्ली विद्यापीठातून विद्यार्थी राजकारणाला सुरुवात केली. विद्यार्थीदशेपासूनच त्या एनएसयूआयशी जोडल्या गेल्या होत्या. याशिवाय त्या एनएसयूआयच्या राष्ट्रीय अध्यक्षाही होत्या आणि सध्या महिला काँग्रेसच्या अध्यक्षा आहेत. अलका लांबा यांनी त्यांच्या राजकीय कारकिर्दीची सुरुवात विद्यार्थी नेत्या म्हणून केली होती. अलका लांबा यांनी 2003 ची निवडणूक मोती नगर मतदारसंघातून भाजपचे ज्येष्ठ नेते आणि माजी मुख्यमंत्री मदनलाल खुराणा यांच्याविरुद्ध लढवली होती. मात्र ती निवडणूक हरली. अलका लांबा गो इंडिया फाउंडेशन नावाची संस्था देखील चालवतात.
राजन साळवी ठाकरे गटाला रामराम करणार ? पाहा काय म्हणाले विनायक राऊत
2015 च्या दिल्ली विधानसभा निवडणुकीत जेव्हा अलका लांबा आम आदमी पार्टीच्या आमदार झाल्या. मात्र त्यानंतर त्यांनी पक्ष सोडण्याचा निर्णय घेतला आणि काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला. 2020 च्या विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसने त्यांना त्याच जागेवरून तिकीट दिले होते ज्यातून त्या ‘आप’च्या आमदार झाल्या होत्या. लॅटिन 20 च्या निवडणुकीत अलका लांबा यांना चांदनी चौक विधानसभा मतदारसंघातून मोठा धक्का बसला आणि त्या निवडणुकीत पराभूत झाल्या. अशा परिस्थितीत, यावेळी दिल्ली विधानसभा निवडणुकीत मुख्यमंत्री आतिशी विधानसभा मतदारसंघातून निवडणूक लढवत आहेत. सीएम आतिशी यांचा पराभव करणाऱ्या अलका लांबा यांच्यासाठी डोंगराच्या शिखरावर पोहोचणे अवघड आहे. मात्र, निवडणुकीचे निकाल वेगळे असू शकतात. दिल्लीत निवडणुका होऊन निकाल लागल्यानंतर कोण कोणावर मात करणार हे निश्चित होईल!
कालकाजी जागेवर दलित आणि पंजाबी मतदारांची निर्णायक भूमिका आहे. गेल्या दोन निवडणुकांपासून आम आदमी पक्ष येथे सर्वच पक्षांचा पराभव करत आहे. यापूर्वी दहा वर्षे या जागेवर काँग्रेसची सत्ता होती. शिरोमणी अकाली दलाने 2013 मध्ये एकदा येथे निवडणूक जिंकली होती. यावेळी काँग्रेस आणि भाजप हे दोन्ही बडे चेहरे मैदानात उतरल्यास त्याचा कितपत फायदा होणार हे पाहावे लागेल.