छगन भुजबळ घेणार मंत्रीपदाची शपथ (फोटो सौजन्य - इन्स्टाग्राम)
छगन भुजबळ मंगळवारी (२० मे) महाराष्ट्राच्या मंत्रीपदाची शपथ घेतील. त्यांचा शपथविधी समारंभ राजभवन येथे होणार आहे. येवला मतदारसंघाचे आमदार भुजबळ हे अजित पवारांचे खूप जवळचे मानले जातात. ते यापूर्वीही मंत्री होते. त्यांची गणना राज्यातील मोठ्या ओबीसी नेत्यांमध्ये केली जाते. महाराष्ट्राच्या राजकारणातील ही मोठी बातमी आहे.
एबीपी माझाच्या वृत्तानुसार, भुजबळ सकाळी १० वाजता राजभवनात पदाची शपथ घेतील आणि गोपनीया सकाळी १० वाजता पदाची शपथ घेतील. त्यांचे मंत्रिपदही निश्चित झाले आहे. धनंजय मुंडे यांचे मंत्रिपद त्यांच्या कोट्यात येऊ शकते. सोमवारी रात्रीपासून राजभवनात तयारी सुरू झाली आहे. धनंजय मुंडे यांच्या राजीनाम्यानंतर मंत्रिपद रिक्त झाले होते. बीडचे सरपंच संतोष देशमुख यांच्या हत्येप्रकरणी मुंडे यांनी राजीनामा दिला होता.
शपथविधीची प्रत
शपथविधीची ही प्रतही तुम्ही पाहू शकता
मुंडेचे पद आता भुजबळ सांभाळणार
धनंजय मुंडे अन्न मंत्रालय सांभाळत होते. हे मंत्रालय भुजबळांच्या खात्यात येऊ शकते अशी चर्चा आहे. भुजबळांना कॅबिनेट मंत्री न केल्यामुळे गेल्या वेळी त्यांची नाराजी उघड झाली होती. त्यांचे नाव राज्यसभेच्या शर्यतीतही होते पण अखेर अजित पवार यांनी त्यांच्या पत्नी सुनेत्रा पवार यांना राज्यसभेवर पाठवण्याचा निर्णय घेतला. लोकसभा निवडणुकीत बारामती मतदारसंघातून अजित पवार यांच्या चुलत बहिणी सुप्रिया सुळे यांनी सुनीता पवार यांचा पराभव केला.
“युद्धबंदी म्हणजे विजय नव्हे…; कॉंग्रेसनेही दिला मनसेने नेते अमित ठाकरेंच्या भूमिकेला पाठिंबा
भुजबळांची नाराजी होणार का दूर?
छगन भुजबळ हे गेले अनेक महिने नाराज होते. राष्ट्रवादीचे ज्येष्ठ नेते असूनही त्यांना महायुतीने केलेल्या मंत्रीमंडळात स्थान मिळाले नव्हते आणि ही नाराजी त्यांनी वारंवार बोलूनही दाखवली होती. त्याशिवाय सतत त्यांनी यावरून अजित पवारांवर टीकाही केली होती आणि यामुळेच मुंडेनी राजीनामा दिल्यानंतर आता भुजबळ यांची नाराजी दूर करण्यासाठी आणि ओबीसीचे मत मिळविण्यासाठी ही चाल आखण्यात येत आहे अशीही चर्चा सुरू झाली आहे. याशिवाय देवेंद्र फडणवीस यांना भुजबळ यांना सबुरीचा सल्लाही यावेळी दिला होता आणि आता पुन्हा एकदा भुजबळांना मंत्रीपद मिळाल्याने नक्कीच त्यांची नाराजी दूर होऊ शकते असे चित्र आहे.
ओबीसींची मतं
येणाऱ्या स्थानिक स्वराज्या संस्थेच्या निवडणुकीची ही तयारी असल्याच्या चर्चेला आता सुरूवात झाली असून अजित पवार आणि महायुतीने ओबीसी मतदारांची मते आपल्या बाजूने होण्यासाठीच छगन भुजबळ यांची मंत्रीपदासाठी निवड केली असल्याचे म्हटले जाते आहे. धनंजय मुंडे यांचा राजीनामा त्वरीत स्वीकारण्यात आला होता. तर आता भुजबळ यांना आपल्या गटात सामील करून ओबीसींची मतेही या निवडणुकीत आपल्याकडे वळविण्याचा डाव महायुतीचा असल्याचे दिसून येत आहे. दरम्यान छगन भुजबळ यांनी आपल्या निवडक कार्यकर्त्याना नाशिकमधून सोमवारी रात्रीच तातडीने मुंबईत बोलावून घेतली असल्याची बातमी आहे.