अमेरिकेने पाकिस्तानला केलेल्या लष्करी मदतीमुळे भारताविरोधी कारवाई वाढण्याची शक्यता आहे (फोटो - सोशल मीडिया)
अमेरिकेचे अध्यक्ष ट्रम्प यांना भारतीय उपखंडात अस्थिरता आणि अशांतता हवी आहे, म्हणूनच ते पाकिस्तानला ६८६ दशलक्ष डॉलर्सची लष्करी मदत देणार आहेत. दहशतवादी कारवायांचा सामना करण्यासाठी ही मदत दिली जात असल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. यासोबतच, अमेरिका आणि पाकिस्तानी सैन्य संयुक्त लष्करी सराव देखील करतील.
अमेरिकन संरक्षण सहकार्य संस्थेचे (डीएससीए) म्हणणे आहे की एफ-१६ लढाऊ विमानांची विक्री अमेरिकेच्या सुरक्षेसाठी आवश्यक आहे. त्यामुळे पाकिस्तानी हवाई दलाच्या ताफ्यातील एफ-१६ विमानांचे आधुनिकीकरण होईल. ट्रम्प पाकिस्तानी लष्करप्रमुख असीम मुनीर यांना शक्य तितकी मदत करू इच्छितात. अमेरिका आणि चीन एकमेकांना नापसंत करतात, परंतु दोन्ही देश पाकिस्तानला शक्य तितकी मदत करू इच्छितात. दोघांनाही माहिती आहे की पाकिस्तान नेहमीच भारताविरुद्ध आपल्या लष्करी शक्तीचा वापर करेल. ऑपरेशन सिंदूर दरम्यान चीनने पाकिस्तानद्वारे आपल्या ड्रोन आणि क्षेपणास्त्र क्षमतेच्या चाचण्याही घेतल्या.
हे देखील वाचा : पतीची फेसबुक लाईव्हवर हत्या अन् बदलला राजकीय मार्ग; तेजस्वी घोसाळकर यांचा भाजप प्रवेश
ट्रम्प यांनी त्यांच्या दुसऱ्या कार्यकाळात नवा दृष्टिकोन
डोनाल्ड ट्रम्प यांनी या वर्षी जानेवारीमध्ये दुसऱ्या कार्यकाळात पदभार स्वीकारल्यापासून, अनेकांना असे वाटले होते की ते त्यांच्या पहिल्या कार्यकाळातील (२०१६-२०२०) धोरणे अवलंबतील, परंतु यावेळी त्यांचा दृष्टिकोन पूर्णपणे वेगळा आहे. त्यांच्या राष्ट्रीय सुरक्षा धोरणात (एनएसएस) असे म्हटले आहे की अमेरिका पश्चिम गोलार्धात आपले वर्चस्व पुन्हा स्थापित करेल. दक्षिण अमेरिका या देशांविरुद्ध कठोर भूमिका कायम ठेवेल. पॅसिफिक महासागर क्षेत्रातील मोठ्या संघर्षात अडकण्याऐवजी, अमेरिका उर्वरित क्वाड सदस्यांनी – भारत, ऑस्ट्रेलिया आणि जपान – सामूहिक सुरक्षेची जबाबदारी घ्यावी असे इच्छिते.
हे देखील वाचा : भाजपने खेळला मोठा डाव! ‘या’ नेत्यावर सोपवली अध्यक्षपदाची जबाबदारी
ट्रम्प यांनी चीनला एक प्रमुख आर्थिक प्रतिस्पर्धी म्हणून वर्णन केले आहे, जो अमेरिकन हितसंबंधांना हानी पोहोचवणाऱ्या स्वस्त वस्तूंची निर्यात करतो. पाकिस्तानला लष्करी मदत देण्याबाबत, ते या प्रदेशात अशांतता निर्माण करेल. दहशतवादाविरुद्ध लढण्याच्या नावाखाली पाकिस्तानला मदत करणाऱ्या ट्रम्पना हे समजत नाही का की पाकिस्तान स्वतःच दहशतवादाचा सर्वात मोठा कारखाना आहे? तो भारतात दहशतवादी हल्ले करणाऱ्या संघटनांना आणि त्यांच्या नेत्यांना पोसतो? लष्कर-ए-तैयबा आणि हिजबुल मुजाहिदीनची निर्मिती पाकिस्तानच्या लष्करी आणि गुप्तचर संस्थेने, आयएसआयने केली आहे. भारताला समृद्ध आणि शक्तिशाली होण्यापासून रोखण्यासाठी अमेरिका पाकिस्तानला प्रोत्साहन देत आहे.
लेख : चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे






