'जमीन संपादनासाठी प्रति एकर १ कोटी रुपये स्वीकारार्ह नाही,' शेतकऱ्यांनी केली जास्त नुकसानभरपाईची मागणी (फोटो सौजन्य-X)
बऱ्याच काळापासून वादग्रस्त असलेल्या पुरंदर आंतरराष्ट्रीय विमानतळ प्रकल्पाला आता पुन्हा एकदा गती मिळत आहे. राज्य सरकारने जाहीर केले आहे की या बहुप्रतिक्षित प्रकल्पासाठी भूसंपादन प्रक्रिया २० नोव्हेंबर २०२५ पर्यंत पूर्ण केली जाईल आणि त्याच दिवसापासून प्रत्यक्ष भरपाई वाटप सुरू होईल. सरकारचे उद्दिष्ट फेब्रुवारी २०२६ पर्यंत संपूर्ण भूसंपादन प्रक्रिया पूर्ण करण्याचे आहे जेणेकरून २०२६ च्या पहिल्या तिमाहीत बांधकाम निविदा काढता येतील.मात्र याचदरम्यान पुण्याच्या पुरंदर विमानतळासाठी प्रस्तावित भूसंपादनाच्या भरपाई रकमेशी शेतकरी सहमत नाहीत. त्यांना देऊ केलेले प्रति एकर १ कोटी रुपये अस्वीकार्य आहेत; त्यांनी जास्त पैशांची मागणी केली आहे. ते रेडी रेकनर दराच्या पाचपट मागणी करतात.
पुण्याचे जिल्हाधिकारी जितेंद्र दुडी यांनी एका वृत्तपत्राला दिलेल्या माहितीनुसार, नोव्हेंबरच्या अखेरीस पुरंदर विमानतळासाठी भूसंपादनासाठी निधी वितरित करण्यास सरकारची अपेक्षा आहे. यासाठी शेतकऱ्यांना प्रति एकर १ कोटी रुपये देऊ करण्यात आले आहेत. याव्यतिरिक्त, घरे, बोअरवेल, पाईपलाईन, वृक्षारोपण आणि इतर तत्सम सुविधांसाठी भरपाई दुप्पट केली जाईल. हा प्रस्ताव गेल्या आठवड्यात पुरंदरमधील सात गावांमधील प्रतिनिधींसमोर सादर करण्यात आला होता, ज्यांनी जास्त भरपाईची मागणी केली होती. जिल्हाधिकाऱ्यांनी एका प्रेस नोटमध्ये म्हटले आहे की, सरकारने रेडी रेकनर (आरआर) दराच्या चार पट ऑफर दिल्या आहेत, तर शेतकरी पाच पट आरआर दराची मागणी करत आहेत.
दरम्यान, मुंजवाडीचे उपसरपंच तुषार झुरंगे यांनी इंडियन एक्सप्रेसला सांगितले की, “प्रति एकर १ कोटी रुपयांचा दर कोणत्याही शेतकऱ्याला मान्य नाही. समृद्धी महामार्ग किंवा पालकी मार्ग सारख्या प्रकल्पांच्या तुलनेत हा खूपच कमी आहे. आम्ही जिल्हाधिकाऱ्यांना कोणतेही आकडे दिलेले नाहीत, परंतु त्यांना गावांमध्ये येऊन आमच्याशी बैठका घेण्यास सांगितले आहे, त्यानंतर आम्ही रक्कम अंतिम करू.” जिल्हाधिकाऱ्यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, “१७ मार्च २०२५ रोजी जारी केलेल्या सरकारी अधिसूचनेनुसार, जमीन संपादन, पुनर्वसन आणि पुनर्वसन कायदा २०१३ नुसार योग्य भरपाई, पारदर्शकता आणि शेतकऱ्यांच्या हिताचे संरक्षण करण्यासाठी आणि त्यांच्या मागण्यांवर सकारात्मक विचार करण्यासाठी आणि सरकारी नियमांनुसार त्यांना भरपाई देण्यासाठी प्रयत्न केले जातील.” विमानतळाच्या बांधकामासाठी एकतपूर, खानवाडी, कुंभारवालन, मुंजवडी, पारगाव, उदाचीवाडी आणि वनपुरी या सात गावांमधील जमीन संपादित केली जात आहे.
आतापर्यंत सरकारने शेतकऱ्यांना ऑफर दिली आहे की अधिग्रहित जमिनीपैकी १०% जमिनीचा विकास एमआयडीसी क्षेत्रात औद्योगिक/व्यावसायिक/निवासी किंवा मिश्र कारणांसाठी (किमान १०० चौरस मीटर) केला जाईल. जर घर संपादित केले जात असेल तर एरोसिटीमध्ये २५० चौरस मीटरचा निवासी भूखंड. जर संपादनादरम्यान एखादे कुटुंब भूमिहीन झाले तर त्यांना ७५० दिवसांच्या किमान शेती मजुरीच्या समतुल्य रोख भरपाई दिली जाईल. जे लहान जमीनदार होतील त्यांना ५०० दिवसांच्या किमान शेती मजुरीचे देखील मिळेल. ज्या कुटुंबांची घरे संपादित केली जातील त्यांना ₹४०,००० चे स्थलांतर अनुदान आणि इतर फायदे मिळतील.






